หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เกษตรอินทรีย์ท่ามกลางสวนปาล์มน้ำมันสามารถทำได้หรือไม่  (อ่าน 1735 ครั้ง)
Namkang21
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: สิงหาคม 31, 2017, 11:52:38 AM »

สนใจทำเกษตรอินทรีย์ แต่สวนรอบๆ ปลูกปาล์มน้ำมัน ยางพารา และนาข้าว ไม่ทราบว่าสามารถทำได้หรือไม่
มีอุปสรรคอะไรไหมคะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 31, 2017, 11:54:32 AM โดย Namkang21 » บันทึกการเข้า

anajuk
*

« ตอบ #1 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2017, 01:46:33 PM »

จะปลูกอะไรละครับ

Liked By: Namkang21
Namkang21
*

« ตอบ #2 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2017, 01:53:51 PM »

จะปลูกอะไรละครับ
ทำเกษตรผสมผสานค่ะ หลักๆก็มี พริกไทย ไผ่ กล้วย มะลิค่ะ
phalikhit
*

« ตอบ #3 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2017, 05:43:22 PM »

ไม่น่าจะมีปัญหา

anajuk
*

« ตอบ #4 เมื่อ: กันยายน 01, 2017, 01:12:16 PM »

ตามที่พี่ฟ้าว่าเลยครับ แต่รายละเอียดน้อยจังที่เป็นอย่างไรน้ำท่วมมั้ย หรือมีระบบน้ำ ต้องบอกข้อมูลเยอะๆครับ ถามแบบนี้มันแคบไป ขอข้อมูลกว้างๆหน่อย ที่แบบไหน กี่ไร่ อยู่ที่ไหน ประมาณนี้นะครับ  พี่ๆในกลุ่มเค้าก็จะได้มาช่วยกันตอบครับ

Namkang21
*

« ตอบ #5 เมื่อ: กันยายน 02, 2017, 08:39:02 AM »

ตามที่พี่ฟ้าว่าเลยครับ แต่รายละเอียดน้อยจังที่เป็นอย่างไรน้ำท่วมมั้ย หรือมีระบบน้ำ ต้องบอกข้อมูลเยอะๆครับ ถามแบบนี้มันแคบไป ขอข้อมูลกว้างๆหน่อย ที่แบบไหน กี่ไร่ อยู่ที่ไหน ประมาณนี้นะครับ  พี่ๆในกลุ่มเค้าก็จะได้มาช่วยกันตอบครับ
เนื้อที่ทั้งหมด 15 ไร่ค่ะ ตอนนี้ปล่อยเช่าทำนา อยู่ใกล้ชลประทาน จ.นครศรีธรรมราชค่ะ
anajuk
*

« ตอบ #6 เมื่อ: กันยายน 04, 2017, 01:14:38 PM »

เนื้อที่ทั้งหมด 15 ไร่ค่ะ ตอนนี้ปล่อยเช่าทำนา อยู่ใกล้ชลประทาน จ.นครศรีธรรมราชค่ะ
ไม่ลองปลูกหญ้าหวายข้อส่งตามบ่อนวัวชน ดูละครับ แถบนั้นคนเลี้ยงวัวชนเยอะ  เพื่อนผมที่อยู่ทุ่งสง เห็นมันเลี้ยงแพะอยู่นะครับ ลองหาข้อมูลดูนะครับ ปล. ผมเป็นลูกครึ่ง อ.ปากพนัง/อ.ลานสกา  แต่ตอนนี้มารับราชการอยู่ราชบุรี  ไม่ได้กลับบ้านนานแล้ว เลยไม่ค่อยทราบข้อมูลเท่าไหร่ ต้องรอคนในพื้นที่มาตอบ แต่ที่คุณก็ถือว่าดีนะครับที่อยู่ใกล้คลองชลประทาน
ชาวนา™
Administrator

เกษตรพอเพียง

« ตอบ #7 เมื่อ: กันยายน 07, 2017, 11:59:27 AM »

ลองศึกษาหลักการและข้อกำหนดเงื่อนไขของเกษตรอินทรีย์ดูก่อนครับ 
http://www.greennet.or.th/article/organic-farming/principles
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์