หน้า: [1] 2   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ระบบทุนนิยม มัน..คือ...อะไร...ที่พวกคุณคิด....  (อ่าน 8450 ครั้ง)
นาย_มนัส
เกษตรกรมือใหม่
*

ซื่อกินไม่หมด คตกินไม่นาน

« เมื่อ: สิงหาคม 17, 2017, 03:59:20 AM »

ผมเป็นคนกากๆแค่อยากรุ้ว่าระบบทุนนิยมคืออะไร...ทำไมชอบว่าเขาจัง...ผมสงสัย และ ผมสงสัยเกษตรพอเพียงมันคืออะไร...และ....มันต่างกันอย่างไรใครรู้ช่วยตอบที....จักขอบพระคุณมากด้วยความเคารพ

Liked By: UNCLE HUB

ขยันหมั่นเพียรในการงาน
  รักษาทรัพย์ที่ได้โดยชอบ
     คบหาคนดีมีคุณธรรม
        พอเพียงใช้ชีวิตสมถะ

deemeechai
*

« ตอบ #1 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2017, 11:19:47 AM »

ว่ากันตามเหตุผลความเข้าใจ
ระบบทุนนิยม...ระบบของการมีทุนที่มากพอสำหรับการลงทุน
ทำให้สามารถประกอบธุรกิจขนาดใหญ่ๆในระดับประเทศได้
การมีธุรกิจระดับนี้จึงทำให้มีองค์กรระดับใหญ่เช่นกัน
รวมทั้งองค์กรย่อมมีหลากหลายส่วน
ทำให้องค์กรนั้นเกิดอำนาจที่ใหญ่ขึ้นด้วย
อำนาจที่ใหญ่นี้สามารถไปกำหนดแนวทางระดับประเทศได้
หรืออาจเรียกได้ว่า...ชี้นกเป็นนก ชี้ไม้เป็นไม้
ได้นั่นเอง

เกษตรพอเพียง...ระบบของคนที่มีทุนน้อย พี้นที่น้อย ทรัพยากรน้อย และความเป็นอยู่ระดับรากหญ้า
ก็คือคนภาคการเกษตร ที่จำต้องค่อยเป็นค่อยไปเพื่อให้อยู่รอด
แต่ทั้งนี้ทั้งนั้นภาคการเกษตรก็ยังสามารถยกระดับตนเองให้ก้าวขึ้นมาได้
จากการต่อยอดทางการเกษตร รวมตัวเป็นองค์กรที่เรียกว่า...สหกรณ์
ขยายภาคเกษตรพื้นบ้านสู่ธุรกิจการเกษตรต่อไป
หรือที่เรียกว่า...เศรษฐกิจพอเพียง

Supachai007
*

« ตอบ #2 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2017, 11:45:01 AM »

ทุนนิยมเป็นระบบเศรษฐกิจแบบประชาธิปไตย แข่งขันการค้าอย่างเสรี จะทำให้ประเทศชาติเจริญเร็วครับ คนขยัน ฉลาด หาประโยชน์และช่องทางเก่งจะโตไวครับ แต่จะมีข้อเสียเรื่องปลาใหญ่กินปลาเล็ก และคนที่อ่อนแอก็แพ้ไป ระบบประเทศไทยก็เป็นแบบนี้ แต่ไม่ 100% ยังเหลือบริการสาธารณะบางอย่างที่ยังผูกขาดไม่กล้าให้แข่งขันกันโดยเสรี

ส่วนเศรษฐกิจพอเพียง ไม่ใช่ระบบเศรษฐกิจแบบทุนนิยมหรือผูกขาดใดๆ แค่ให้พึ่งพาตนเอง ไม่ทำอะไรเกินตัว และรู้จักแบ่งปันครับ ใช้กับระบบเศษฐกิจได้ทุกระบบครับ
deemeechai
*

« ตอบ #3 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2017, 08:40:50 AM »

ตอบแล้วครับ
ท่านคิดอย่างไร ฮืม
ท่านเป็นคนหนึ่งที่ได้สะท้อนปัญหาบนเวปนี้
ถือเป็นการโต้ตอบแสดงแนวคิดของแต่ละคนแตกต่างกันไป แต่ไม่แตกแยกกัน
คุยกันผ่านคีบอร์ดก็ดีอย่างหนึ่ง  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
josave69
*

« ตอบ #4 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2017, 09:17:21 AM »

ทุนนิยม คือ เรานิยมทุน ยกย่องคนรวย คนมีกิจการ บริษัทมั่นคง เราอยากเข้าไปอยู่ในนั้น เพราะเรานิยมเขา เพราะเขาทำให้เรา นิยม เราอยากเป็นแบบเขา จึง เข้าไปอยู่ในระบบเขา

เกษตรพอเพียง คือ ทำให้เกิดความมั่นคง มั่งคั่ง จากสิ่งที่เรามี แปรรูป รวมกลุ่ม โดย ใช้ทุนน้อย แต่ออกมาดี ในเมืองไทยก็มี กลุ่ม คนแบบนี้อยู่ เยอะแยะ กลุ่ม ึคน ไม่นิยมทุน ทุนนิยม จึง ทำอะไรเขาไม่ได้ นอกจาก เขาจะ ยอมเอง

ความคิด จากคน ปลดแอก คนนึง ไม่มีวิชาการใดๆทั้งสิ้น
kasedt50
*

« ตอบ #5 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2017, 06:20:23 PM »

ระบบทุนนิยม ก็เป็นการใช้ เงินต่อเงิน โดยสร้างวิธีการเข้ามาเกี่ยวข้อง อย่างการค้าขาย

ตัวอย่าง ช่วงเวลาที่สภาพอากาศเปลี่ยนแปลงจน ในต่างประเทศผลิตข้าวได้น้อย ก็จะดึงราคาข้าวในประเทศที่มีข้าวอยู่ในมือผู้ค้า สูงขึ้น

และดึงราคา ข้าว ในมือของชาวนา ขึ้นตามด้วยเช่นกัน และก็เป็นผลเสียในทิศทางตรงข้าม เมื่อทุกประเทศผลิตข้าวได้มาก

ราคาข้าวก็ลดลง ราคาข้าวในมือชาวนาก็ลดลง แต่ผู้ค้าข้าว มีผลกระทบต่ำกว่า เพราะไม่รับซื้อก็ได้ ซื้อก็ซื้อในราคาที่ต่ำลง

อีกตัวอย่าง ผู้ปลูกอ้อย ทำสัญญากับโรงงานอ้อย ก็จะรู้ว่าได้ราคาเท่าไหร่ ก็จะรู้ว่าปลูกอ้อยแล้วจะขาดทุนหรือกำไร มีเงินเหลือหรือไม่

ระบบทุนนิยม ทำให้หลายๆ คนได้ใช้ Internet ได้หาความรู้ แต่รู้หรือไม่ว่า ทุนนิยม ยักษ์ใหญ่ กำลังทำการยื้อแย่ง ผู้ใช้บริการ

เพื่อให้เกิดเงินหล่อเลี้ยง ระบบทุนนิยม เพราะว่าถ้าเกิดการขาดทุน Internet  ก็จะหายไปด้วย

แต่ถ้ามองให้ลึก การเกษตร ถ้าตั้งเป้าหมายเพื่อเงิน ก็ไม่ต่างกับ ระบบทุนนิยม เพราะมุ่งหวังความร่ำรวย จนลืมการป้องกัน

หรืออาจจะเรียกว่า เปิดช่องว่างให้เกิดความเสียหายได้

เกษตรพอเพียง เป็นคำรวม เกษตร กับ พอเพียง เพื่อเตือนใจผู้ทำการเกษตรให้ระมัดระวัง ลดความอยากร่ำรวยลงมาบ้าง

แต่ก็ไม่ได้เป็นข้อห้าม ถ้าใครก็ตามสามารถ ทำให้ร่ำรวยได้ ก็ไม่ผิดอะไร

และการเกษตรแบบพอเพียง จะสร้างหลักประกันว่า ผู้ที่ทำได้ ก็ได้รับผลกระทบ จากระบบทุนิยม ต่ำกว่า ผู้ที่อยู่กับระบบทุนนิยมแบบเต็มตัว

อย่างเช่นราคาน้ำมันดิบ มีผลถึงราคา น้ำมันเชื้อเพลิง มีผลถึงรายได้ประเทศผู้ผลิตน้ำมันดิบโดยตรง
นาย_มนัส
*

« ตอบ #6 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2017, 10:10:29 PM »

ระบบทุนนิยม ก็เป็นการใช้ เงินต่อเงิน โดยสร้างวิธีการเข้ามาเกี่ยวข้อง อย่างการค้าขาย

ตัวอย่าง ช่วงเวลาที่สภาพอากาศเปลี่ยนแปลงจน ในต่างประเทศผลิตข้าวได้น้อย ก็จะดึงราคาข้าวในประเทศที่มีข้าวอยู่ในมือผู้ค้า สูงขึ้น

และดึงราคา ข้าว ในมือของชาวนา ขึ้นตามด้วยเช่นกัน และก็เป็นผลเสียในทิศทางตรงข้าม เมื่อทุกประเทศผลิตข้าวได้มาก

ราคาข้าวก็ลดลง ราคาข้าวในมือชาวนาก็ลดลง แต่ผู้ค้าข้าว มีผลกระทบต่ำกว่า เพราะไม่รับซื้อก็ได้ ซื้อก็ซื้อในราคาที่ต่ำลง

อีกตัวอย่าง ผู้ปลูกอ้อย ทำสัญญากับโรงงานอ้อย ก็จะรู้ว่าได้ราคาเท่าไหร่ ก็จะรู้ว่าปลูกอ้อยแล้วจะขาดทุนหรือกำไร มีเงินเหลือหรือไม่

ระบบทุนนิยม ทำให้หลายๆ คนได้ใช้ Internet ได้หาความรู้ แต่รู้หรือไม่ว่า ทุนนิยม ยักษ์ใหญ่ กำลังทำการยื้อแย่ง ผู้ใช้บริการ

เพื่อให้เกิดเงินหล่อเลี้ยง ระบบทุนนิยม เพราะว่าถ้าเกิดการขาดทุน Internet  ก็จะหายไปด้วย

แต่ถ้ามองให้ลึก การเกษตร ถ้าตั้งเป้าหมายเพื่อเงิน ก็ไม่ต่างกับ ระบบทุนนิยม เพราะมุ่งหวังความร่ำรวย จนลืมการป้องกัน

หรืออาจจะเรียกว่า เปิดช่องว่างให้เกิดความเสียหายได้

เกษตรพอเพียง เป็นคำรวม เกษตร กับ พอเพียง เพื่อเตือนใจผู้ทำการเกษตรให้ระมัดระวัง ลดความอยากร่ำรวยลงมาบ้าง

แต่ก็ไม่ได้เป็นข้อห้าม ถ้าใครก็ตามสามารถ ทำให้ร่ำรวยได้ ก็ไม่ผิดอะไร

และการเกษตรแบบพอเพียง จะสร้างหลักประกันว่า ผู้ที่ทำได้ ก็ได้รับผลกระทบ จากระบบทุนิยม ต่ำกว่า ผู้ที่อยู่กับระบบทุนนิยมแบบเต็มตัว

อย่างเช่นราคาน้ำมันดิบ มีผลถึงราคา น้ำมันเชื้อเพลิง มีผลถึงรายได้ประเทศผู้ผลิตน้ำมันดิบโดยตรง

ผมคนกากๆเห็นด้วยกับท่านผู้นี้มากที่สุด ทุนนิยมลองถามตัวเองก่อนดีกว่าไหมว่าเป็นทุนนิยมไหม คนขายของอยากได้ราคาสูงๆๆ คนชื้ออยากได้ราคาต่ำๆๆ มันคือความเป็นจริง...ต้องการผลต่างคือกำไร...พ่อค้าคนกลาง...ฉะนั้นไปลองคิดเอาว่าเอาต่างจากทุนนิยมไหม..เราต้องการปลดแอกจากทุนนิยมเพื่อ...เราจะเป็นทุนนิยมเอง555...(สมมติผมเลี้ยงไก่ไข่และสามารถผสมไก่พันธุ์ใหม่ขึ้นมาได้ แล้วผมขายลูกมันในราคาที่แพงผมเป็นทุนนิยมไหม)ไปหาให้ได้ก่อนที่กว่าว่าถ้าเป็นตัวเราแล้วเราจะทำไหม...แล้วเราจะรู้...ว่าระบบทุนนิยมมันคืออะไร...ถ้ารู้แล้วช่วยตอบทีว่าเราต่างจากเขาไหม(ผมตอบได้ว่าผมต่างเพราะผมไม่เคยเอากำไรจากการทำเกษตร์เรามีต้องแบ่งปันถ้าต้องขายก็ต้องขายให้ถูกลง...ทำได้ไหม...เมื่อถามใจตัวเอง5555)

deemeechai
*

« ตอบ #7 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2017, 01:51:07 PM »

มนุษย์มีการแบ่งปันแลกเปลี่ยนกันมาตั้งแต่โบราณ
การอยู่ในสังคมชุมชน ญาตมิตรสหาย...มีอะไรเล็กๆน้อยๆก็รู้จักแบ่งปันเอื้อเฝื้อต่อกัน
แต่คงไม่ใช่ทุกอย่างที่จะแบ่งปันกันได้...มนุษย์จึงสร้างสิ่งที่ไว้สำหรับแลกเปลี่ยนกันนั่นคือ...เงิน

ดังนั้น...เงินจึงเป็นตัวกลางแลกเปลี่ยนสิ่งของกัน ฮืม

คุณอยากได้สบู่ ยาสีฟัน ไม้แปรงฟัน...เขาให้คุณฟรีๆหรือ ฮืม
คุณตื่นนอนขึ้นมา แล้วแบกจอบเข้าสวนไร่นาอย่างเดียวใช่ไหม ฮืม
รถไม่ต้องใช้ น้ำมันไม่ต้องซื้อ ฮืม

ผมไม่ได้โลกสวยอย่างคนที่ไม่รู้จักสังคม
ผมไม่สามารถไปเปลี่ยนแปลงคนในสังคมได้
ผมมีแต่แนวคิดแนวทางนำเสนอเพื่อการดำรงชีพด้วยวิธีการที่คิดว่าดีในด้านกสิกรรม

กสิกรรมอาชีพ...การผลิตสินค้าเกษตรเพื่อการขาย ที่ไม่ได้มุ่งหว้งแต่เงิน
สิ่งที่ได้ควบคู่กันไปคือ คุณค่าและมูลค่าต่อจิตใจของคนซื้อและคนขาย
รวมทั้งความเป็นมิตรต่อสิ่งแวดล้อม   โกรธ โกรธ

kaew89
*

« ตอบ #8 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2017, 08:09:25 PM »

เท่าที่ผมรู้นะครับ
1.ทุนนิยมสุดโต่ง http://brandthinkbiz.com/p/%E0%B8%98%E0%B8%B8%E0%B8%A3%E0%B8%81%E0%B8%B4%E0%B8%88%E0%B8%84%E0%B8%B8%E0%B8%81%E0%B9%81%E0%B8%AB%E0%B9%88%E0%B8%87%E0%B8%AA%E0%B8%AB%E0%B8%A3%E0%B8%B1%E0%B8%90%E0%B8%AD%E0%B9%80%E0%B8%A1%E0%B8%A3%E0%B8%B4%E0%B8%81%E0%B8%B2-8ednq1
2.ทุนนิยมที่เจือด้วยคุณธรรม(เศรษฐกิจพอเพียง)ก็ต้องดูประวัติของอนาถบิณฑิกเศรษฐี
3.สุดยอดทุนนิยมก็ต้องดูประวัติพระเวสสันดรชาดกหรือพระพุทธเจ้าที่สละสมบัติ(ทุน)เพื่อให้ได้มาซึ่งอาริยะสมบัติซึ่งแม้โจร ไฟ ภัยธรรมชาติก็เอาไปจากตัวไม้ได้

นาย_มนัส
*

« ตอบ #9 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2017, 02:01:19 AM »

มนุษย์มีการแบ่งปันแลกเปลี่ยนกันมาตั้งแต่โบราณ
การอยู่ในสังคมชุมชน ญาตมิตรสหาย...มีอะไรเล็กๆน้อยๆก็รู้จักแบ่งปันเอื้อเฝื้อต่อกัน
แต่คงไม่ใช่ทุกอย่างที่จะแบ่งปันกันได้...มนุษย์จึงสร้างสิ่งที่ไว้สำหรับแลกเปลี่ยนกันนั่นคือ...เงิน

ดังนั้น...เงินจึงเป็นตัวกลางแลกเปลี่ยนสิ่งของกัน ฮืม

คุณอยากได้สบู่ ยาสีฟัน ไม้แปรงฟัน...เขาให้คุณฟรีๆหรือ ฮืม
คุณตื่นนอนขึ้นมา แล้วแบกจอบเข้าสวนไร่นาอย่างเดียวใช่ไหม ฮืม
รถไม่ต้องใช้ น้ำมันไม่ต้องซื้อ ฮืม

ผมไม่ได้โลกสวยอย่างคนที่ไม่รู้จักสังคม
ผมไม่สามารถไปเปลี่ยนแปลงคนในสังคมได้
ผมมีแต่แนวคิดแนวทางนำเสนอเพื่อการดำรงชีพด้วยวิธีการที่คิดว่าดีในด้านกสิกรรม

กสิกรรมอาชีพ...การผลิตสินค้าเกษตรเพื่อการขาย ที่ไม่ได้มุ่งหว้งแต่เงิน
สิ่งที่ได้ควบคู่กันไปคือ คุณค่าและมูลค่าต่อจิตใจของคนซื้อและคนขาย
รวมทั้งความเป็นมิตรต่อสิ่งแวดล้อม   โกรธ โกรธ

ใครเป็นคนกำหนดค่าของเงิน...แล้วเงินสำคัญกับเราไหม...ถ้าเรามีปัจจัย4...เงินคือปัจจัย 5 งั้นหรือ...ถ้าเรามีปัจจัย4พร้อมแล้ว..เราจะเอาปัจจัย5ไปเพื่อ...(ช่วยตอบที่ครับ...ถ้าผมมีครบ4 แล้วสิ่งที่คุณอยากได้และผมมีเงินก็อาจชื้อไม่ได้เพราะผมไม่ต้องการมัน ยกตัวอย่งเช่น ผมมีข้าวแต่ผมไม่ขายเพราะผมไม่ต้องการเงินผมจะเก็บไว้กินกับเลี้ยงไก่ คุณไม่ได้ทำนาไม่มีข้าวเอาเงินมาชื้อแต่ผมไม่ขายคุณจะมีข้าวกินไหม คุณก็เอาเงินของคุณไปชื้อรถแล้วเติมน้ำมันแล้วก็ขับกินลมไปเพราะว่าคุณไม่มีข้าวกินผมไม่ขายให้กินลมก็คงอิ่มเหมือนกินข้าวมั้งครับ...ผมไม่รู้เพราะผมไม่เคยกินลม...ผมกินแต่ข้าวครับ...ด้วยความเคารพ

deemeechai
*

« ตอบ #10 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2017, 07:51:04 AM »

รวมทั้งความเป็นมิตรต่อสิ่งแวดล้อม   โกรธ โกรธ

------------------------------------------

ใครเป็นคนกำหนดค่าของเงิน...แล้วเงินสำคัญกับเราไหม...ถ้าเรามีปัจจัย4...เงินคือปัจจัย 5 งั้นหรือ...ถ้าเรามีปัจจัย4พร้อมแล้ว..เราจะเอาปัจจัย5ไปเพื่อ...(ช่วยตอบที่ครับ...ถ้าผมมีครบ4 แล้วสิ่งที่คุณอยากได้และผมมีเงินก็อาจชื้อไม่ได้เพราะผมไม่ต้องการมัน ยกตัวอย่งเช่น ผมมีข้าวแต่ผมไม่ขายเพราะผมไม่ต้องการเงินผมจะเก็บไว้กินกับเลี้ยงไก่ คุณไม่ได้ทำนาไม่มีข้าวเอาเงินมาชื้อแต่ผมไม่ขายคุณจะมีข้าวกินไหม คุณก็เอาเงินของคุณไปชื้อรถแล้วเติมน้ำมันแล้วก็ขับกินลมไปเพราะว่าคุณไม่มีข้าวกินผมไม่ขายให้กินลมก็คงอิ่มเหมือนกินข้าวมั้งครับ...ผมไม่รู้เพราะผมไม่เคยกินลม...ผมกินแต่ข้าวครับ...ด้วยความเคารพ[/quote]

-------------------------------------------

คำตอบของคุณมาจากอคติล้วนๆ
แต่ก็ทำให้ได้ขยายความออกไป ดีครับ  เจ๋ง เจ๋ง
แค่เข้าเวปก็ต้องใช้คอมพิวเตอร์+ค่าเน็ตแล้วครับ หรือไม่มือถือ+ค่าเน็ต (นี่เขาเรียกปัจจัยไหน  ฮืม)
นี่ยังไม่รวมค่า สบู่ ยาสีฟัน ไม้แปรงฟัน และอีกจิปะถะ
คุณไม่รู้ว่าผมก็ทำนาเป็น และพึ่งกลับจากบ้านนอกมา ไม่ใช่แค่เอาเงินไปซื้อข้าว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 30, 2017, 07:54:09 AM โดย deemeechai » บันทึกการเข้า
ghostdevil
*

« ตอบ #11 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2017, 04:21:09 PM »

ใครเป็นคนกำหนดค่าของเงิน...แล้วเงินสำคัญกับเราไหม...ถ้าเรามีปัจจัย4...เงินคือปัจจัย 5 งั้นหรือ...ถ้าเรามีปัจจัย4พร้อมแล้ว..เราจะเอาปัจจัย5ไปเพื่อ...(ช่วยตอบที่ครับ...ถ้าผมมีครบ4 แล้วสิ่งที่คุณอยากได้และผมมีเงินก็อาจชื้อไม่ได้เพราะผมไม่ต้องการมัน ยกตัวอย่งเช่น ผมมีข้าวแต่ผมไม่ขายเพราะผมไม่ต้องการเงินผมจะเก็บไว้กินกับเลี้ยงไก่ คุณไม่ได้ทำนาไม่มีข้าวเอาเงินมาชื้อแต่ผมไม่ขายคุณจะมีข้าวกินไหม คุณก็เอาเงินของคุณไปชื้อรถแล้วเติมน้ำมันแล้วก็ขับกินลมไปเพราะว่าคุณไม่มีข้าวกินผมไม่ขายให้กินลมก็คงอิ่มเหมือนกินข้าวมั้งครับ...ผมไม่รู้เพราะผมไม่เคยกินลม...ผมกินแต่ข้าวครับ...ด้วยความเคารพ
คิดตื้นๆมาก เงินเป็นปัจจัยที่ 5 อะถูกแล้ว ยกเว้นว่าคุณจะสร้างปัจจัยที่ส่งผลต่อการผลิตขึ้นมาเองเช่น ขุดน้ำมันใช้เอง ผลิตกระเเสไฟ้าใช้เอง ป่วยก็รักษาผ่าตัดตัวเอง ยังไม่นับโทรศัพท์กับเนทที่ยังไงๆก็ต้องใช้เงินไปจ่ายอีก ใหนจะภาษีบ้านภาษีที่ คุณแบกกระสอบข้าวไปจ่ายแทนเงินเขาจะรับรึ

Liked By: somyos, Pun08, teppatut
Innseethongfarm
*

« ตอบ #12 เมื่อ: กันยายน 12, 2017, 10:52:02 PM »

ทำไมดูถูกตัวเองอย่างนั้นครับ ทุนนิยมก็ประเทศเรานี้ไงครับ มือใครยาวสาวได้สาวเอา พ่อหลวงพระองค์ท่านจึงแนะแนวทางให้ใช้ชีวิตพอเพียงไงครับ
ผมทำตามพ่อหลวงทรงชี้แนะไว้อยู่ https://www.youtube.com/channel/UC3Xe4zY8rdjV_1uit7z8uHQ
นาย_มนัส
*

« ตอบ #13 เมื่อ: กันยายน 16, 2017, 12:48:56 AM »

รวมทั้งความเป็นมิตรต่อสิ่งแวดล้อม   โกรธ โกรธ

------------------------------------------

-------------------------------------------

แต่ก็ทำให้ได้ขยายความออกไป ดีครับ  เจ๋ง เจ๋ง
แค่เข้าเวปก็ต้องใช้คอมพิวเตอร์+ค่าเน็ตแล้วครับ หรือไม่มือถือ+ค่าเน็ต (นี่เขาเรียกปัจจัยไหน  ฮืม)
นี่ยังไม่รวมค่า สบู่ ยาสีฟัน ไม้แปรงฟัน และอีกจิปะถะ
คุณไม่รู้ว่าผมก็ทำนาเป็น และพึ่งกลับจากบ้านนอกมา ไม่ใช่แค่เอาเงินไปซื้อข้าว
ถ้าเราไม่ต้องการเงิน แล้ว เรา จะมีสิ่งพวกนั้นไปเพื่อ รุ่นพ่อ รุ่นแม่ ผมเขาไม่ได้เข้าเว็บผมไม่เห้นเขาตายนี่ครับ แต่เขาตายเพราะเขาป่วย ร่างกายไม่แข้งแรง แม่ผมเป
็นคนกินพัก ผลไม้ ที่คนปลูกมีแต่ความโลภอยากได้เงิน จึงใช้ยาใช้ปุ๋ยมากๆๆคนกินตาย
[/quote]

krading
*

« ตอบ #14 เมื่อ: กันยายน 16, 2017, 05:35:42 AM »

-ระบบทุนนิยม ถ้ามีการแข่งขันอย่างเป็นธรรมไม่เอาเปรียบกัน สิ่งมีชีวิตในโลกคงมีความสุขดีนะ แต่ทุกวันนี้มันไม่ใช่ เอาเปรียบกันทุกหย่อมหญ้า  แม้แต่สิ่งแวดล้อมก็ถูกทำลาย ความหายนะกำลังตามมา
-ทางแก้ ให้โลกพึ่งพากัน ถ้านำหลักเศรษฐกิจพอเพียงไปใช้ คงไม่วุ่นวายอย่างที่เป็นอยู่และกำลังจะเกิดขึ้นในไม่ช้า
deemeechai
*

« ตอบ #15 เมื่อ: กันยายน 16, 2017, 08:32:42 PM »

ถ้าเราไม่ต้องการเงิน แล้ว เรา จะมีสิ่งพวกนั้นไปเพื่อ รุ่นพ่อ รุ่นแม่ ผมเขาไม่ได้เข้าเว็บผมไม่เห้นเขาตายนี่ครับ แต่เขาตายเพราะเขาป่วย ร่างกายไม่แข้งแรง แม่ผมเป
็นคนกินพัก ผลไม้ ที่คนปลูกมีแต่ความโลภอยากได้เงิน จึงใช้ยาใช้ปุ๋ยมากๆๆคนกินตาย
[/quote]

ขอคารวะในอุดมการณ์อันแรงกล้าของคุณครับ
ผมก็มีอุดมการณ์ที่ปฏิเสธสารเคมีในพืชผักเช่นกัน
การหลอกลวง การเอาเปรียบหวังผลประโยชน์เพียงอย่างเดียว
ก็ทำให้เกิดความวุ่นวายมากมายเช่นกัน
ผมก็เคยถูกพวกเอาเปรียบหาผลประโยชน์จากในนี้เช่นกัน
แต่คงไม่มีประโยชน์อันใดที่จะมาคร่ำครวญมันอยู่อย่างไม่จบสิ้น
นี่ถ้าคุณลงสมัครนายกรัฐมนตรีนะ
ผมพร้อมจะสนับสนุนเต็มที่เลย
คนมีอุดมการณ์ไม่หวังผลประโยชน์แบบนี้ที่ชาติต้องการ

เราเปลี่ยนคนอื่นไม่ได้ไม่เป็นไร
แต่ถ้าเราไม่เปลี่ยนอคติของเราเองนั่นแหละ
คือการบั่นทอนสุขภาพของเราเองรวมถึงคนในครอบครัวของเรา
หน้า: [1] 2   ขึ้นบน
  พิมพ์