หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ปูนา สัตว์เศรษฐกิจในอนาคตหรือแค่กระแส???  (อ่าน 351 ครั้ง)
OuiAh
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: สิงหาคม 10, 2017, 10:52:02 PM »

ตอนนี้เห็นว่ากำลังเริ่มมีคนเลี้ยงกันมาก มีการขายพ่อแม่พันธุ์ค่อนข้างชัดเจน ไม่ทราบว่าปูนาตามธรรมชาติในปัจจุบันนี่หายากจริงหรือครับ ผมกลัวว่าจะเป็นการปั่นกระแสเหมือนกุ้งก้ามแดงที่ขายได้แต่ลูกพันธุ์แต่คนที่อยู่ปลายน้ำกลับขายได้ไม่คุ้มค่าเลี้ยง ท่านๆชาวเกษตรพอเพียงมีความคิดเห็นกันอย่างไรบ้างครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 10, 2017, 10:58:57 PM โดย OuiAh » บันทึกการเข้า

kwankab
*

« ตอบ #1 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2017, 07:54:30 AM »

1. ปูนาในธรรมชาติ หาได้ยากขึ้นเพราะชาวนาใช้สารเคมีโดยเฉพาะยาฆ่าหญ้า และยาฆ่าหอยเชอรี่  ซึ่งปูนาที่รอดชีวิต ย่อมมีสารเคมีสะสมไปด้วย
2. คิดว่า การเลี้ยงปูนา ถือว่ามีอนาคตน่าจับตานะครับ เพราะเป็นตลาดมีความต้องการตลอดปี ประเมินจากร้านส้มตำในประเทศไทย 555
3. เปรียบเทียบกับ กบ ได้ครับ แต่ก่อนกบจะจับกันตามท้องไร่ท้องนา. ปัจจุบันต้องซื้อกบเลี้ยงกันแทบทั้งสิ้น

ไม่มีโรค  ไม่มีหนี้ แค่นี้ก็พอ..แล้ว ยิงฟันยิ้ม
คมสัญ
*

« ตอบ #2 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2017, 03:37:13 PM »

ไม่น่าจะตามกระแสครับ แต่ระยะเวลาในการเลี้ยงนานเกินไป 7-8 เดือน กว่าลูกปูจะโตเต็มวัย ใช้เวลานานครับ ผิดกับ กบ ที่โตเร็ว 2-3 เดือน ก็สามารถจับขายได้แล้ว...
Puifai
*

« ตอบ #3 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2017, 11:12:21 PM »

ไม่น่าจะตามกระแสครับ แต่ระยะเวลาในการเลี้ยงนานเกินไป 7-8 เดือน กว่าลูกปูจะโตเต็มวัย ใช้เวลานานครับ ผิดกับ กบ ที่โตเร็ว 2-3 เดือน ก็สามารถจับขายได้แล้ว...

ถ้าเลี้ยงปูนา 7-8 เดือน กว่าลูกปูจะโตเต็มวัย ....  เอาอะไรให้มันกินครับ ค่าอาหารเท่าไร  ไม่เคยเลีัยง อยากทราบข้อมูล

กบ ที่โตเร็ว 2-3 เดือน ก็สามารถจับขายได้แล้ว กินอาหารไปกี่โล อาหารกบแพงนะครับ คิดต่า fcr แล้ว มันจะได้เท่าไร ลองเลี้ยงไว้แล้ว 3000 ตัว ลูกกบตัวละ 3 บาท ยังไม่รู้จะเป็นยังไง ช่วยแนะนำด้วยครับ
คมสัญ
*

« ตอบ #4 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2017, 12:42:30 PM »

ถ้าเลี้ยงปูนา 7-8 เดือน กว่าลูกปูจะโตเต็มวัย ....  เอาอะไรให้มันกินครับ ค่าอาหารเท่าไร  ไม่เคยเลีัยง อยากทราบข้อมูล

กบ ที่โตเร็ว 2-3 เดือน ก็สามารถจับขายได้แล้ว กินอาหารไปกี่โล อาหารกบแพงนะครับ คิดต่า fcr แล้ว มันจะได้เท่าไร ลองเลี้ยงไว้แล้ว 3000 ตัว ลูกกบตัวละ 3 บาท ยังไม่รู้จะเป็นยังไง ช่วยแนะนำด้วยครับ

รอผู้รู้มาตามข้อมูลเชิงลึกนะครับ ผมไม่รู้เหมือนกัน แค่เห็นระยะเวลาในการเลี้ยงที่อ่านดูในเว็บไซต์นะครับ ระยะเวลาในการโตต่างกันมาก ส่วนอาหารผมว่าถ้าเราไม่ซื้ออย่างเดียว สามารถหาอาหารที่พอหาได้ เช่น ฤดูฝน ก็อาจจะใช้ไฟล่อแมลง เปิดในตอนกลางคืน ล่อแมลงให้กบกิน ก็น่าจะลดต้นทุนได้พอสมควรครับ...

Liked By: Puifai
adulsri
*

« ตอบ #5 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2017, 09:25:10 AM »

ตอนนี้ทดลองเลี้ยงอยู่ครับ   เริ่มจากจับปูนา พ่อพันธุ์ แม่พันธุ์  หรือแม่ที่มีลูกเต็มกะปิ้ง ตามท้องนา หน้าฝนนี้แหละ เลี้ยงในวงบ่อเลียนแบบธรรมชาติ กั้นบ่อเป็นสองส่วนใส่ดินไว้ครึ่ง น้ำครึ่ง อาหารก็ข้าวสุก หรืออาหารปลาดุกครับ  อย่างที่หลายท่านบอกละครับ ปูนาเริ่มหายากมาก  อนาคตอันใกล้อาจสูญพันธุ์เพราะสารเคมีที่ว่านลงไปในนาข้าวเยอะขึ้นทุกปี  จะบอกว่ากระแสก็ไม่เชิงเพราะมีคนเลี้ยงมานานแล้ว เพียงแต่เลี้ยงขายในชุมชนขายในชุมชนตลาดยังไม่กว้างเท่าไหร่ ตามใดคนยังกินส้มตำปูปลาร้า ผมว่าตลาดก็ยังกว้างยุ ถึงวันหนึ่งมันล้นตลาดผมว่าก็ทำปูเค็มไว้กินเองก็ได้ครับ เพราะตันทุนในการเลี้ยงค่อนข้างต่ำ เป็นตัวหนึ่งที่น่าเลี้ยงคับ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์