หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอเมล็ดออริกาโน่ ใครปลูกขึ้นบ้าง  (อ่าน 262 ครั้ง)
mooddd
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: สิงหาคม 10, 2017, 11:45:43 AM »

อยากปลูกออริกาโน่คะ มีใครมีเมล็ดบริจาคให้ไหมคะ

Liked By: I-Ko

I-Ko
*

« ตอบ #1 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2017, 04:26:33 PM »

อยากปลูกออริกาโน่คะ มีใครมีเมล็ดบริจาคให้ไหมคะ

ความเห็นส่วนตัวนะคะ ถ้าปลูกด้วยเมล็ด เดี๋ยวจะรกมาก ตอนซื้อมาแบบไม้กระถางเล็กๆ แค่กิ่งๆ เดียวยาวประมาณนิ้วครึ่ง
วางทิ้งไว้เป็นปีๆ กลับมาดูต้นไม้แทบสลบเพราะมุมนั้นกลายเป็นดงออริกาโน่  ล่าสุดสัปดาห์ก่อนพึ่งถางทิ้งไป
ถ้าจะรับเป็นกิ่งเดี๋ยวไปดูให้น่าจะมีหลงอยู่

Liked By: weewiijung
พี่แสง
*

« ตอบ #2 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2017, 08:12:34 PM »

ความเห็นส่วนตัวนะคะ ถ้าปลูกด้วยเมล็ด เดี๋ยวจะรกมาก ตอนซื้อมาแบบไม้กระถางเล็กๆ แค่กิ่งๆ เดียวยาวประมาณนิ้วครึ่ง
วางทิ้งไว้เป็นปีๆ กลับมาดูต้นไม้แทบสลบเพราะมุมนั้นกลายเป็นดงออริกาโน่  ล่าสุดสัปดาห์ก่อนพึ่งถางทิ้งไป
ถ้าจะรับเป็นกิ่งเดี๋ยวไปดูให้น่าจะมีหลงอยู่

พี่สอบถามหน่อยค่ะ ต้นในภาพนี่กินได้รึปล่าวคะ ถ้าเป็นพวกเฮิร์บ ใช่ต้นแบบที่น้องไอโกะลงรูปไว้ไหมคะ

I-Ko
*

« ตอบ #3 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2017, 11:30:37 PM »

วางทิ้งไว้เป็นปีๆ กลับมาดูต้นไม้แทบสลบเพราะมุมนั้นกลายเป็นดงออริกาโน่  ล่าสุดสัปดาห์ก่อนพึ่งถางทิ้งไป

พี่สอบถามหน่อยค่ะ ต้นในภาพนี่กินได้รึปล่าวคะ ถ้าเป็นพวกเฮิร์บ ใช่ต้นแบบที่น้องไอโกะลงรูปไว้ไหมคะ

พอดีตัวนี้ใบด่างแต่กินได้เหมือนพวกใบไม่ด่างค่ะ เป็นเฮิร์บ ฝรั่งจะชอบในลักษณะเป็นผงเครื่องเทศโรยสปาเก็ตตี้หรือพิซซ่า
ไอโกะชอบไปยืนแถวๆ นั้นเพราะส่งกลิ่นหอมชื่นใจ บรรยากาศดี เสียอย่างเดียว รก ไปหน่อย เลยต้องตัดทิ้ง
ถ้าดูในภาพมันคลุมไม้ทั้งกะบะจนร่ม ไม้อื่นๆ ตายหมด แต่โทษเค้าไม่ได้เพราะไอโกะทิ้งไม้ดูแลกันเองนานไปหน่อยน่ะค่ะ ยิงฟันยิ้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 10, 2017, 11:33:19 PM โดย I-Ko » บันทึกการเข้า
mooddd
*

« ตอบ #4 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2017, 10:56:38 AM »

อยากได้คะ เอากิ่งมาปักชำก็ได้คะ ว่าแต่ปักชำขึ้นง่ายใช่ไหมคะ

Citrus
*

« ตอบ #5 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2017, 12:27:22 PM »

ถ้าปักชำขึ้นและมีเหลือ อยากขอปันด้วนคนค่ะ ออกค่าส่งเอง

I-Ko
*

« ตอบ #6 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2017, 09:15:12 PM »

อยากได้คะ เอากิ่งมาปักชำก็ได้คะ ว่าแต่ปักชำขึ้นง่ายใช่ไหมคะ

ถ้าปักชำขึ้นและมีเหลือ อยากขอปันด้วนคนค่ะ ออกค่าส่งเอง

ขอโทษด้วยค่ะ ไม่ได้แวะเข้าห้องบริจาคเมล็ดพันธุ์หลายวัน ลืมไปว่าต้องมาแจ้งเรื่องออริกาโน่
จากที่ไปสำรวจมีตอออริกาโน่หลงอยู่ แต่ไอโกะว่ารอให้เค้าแตกใบก่อน เดี๋ยวจะชำไว้ให้ทั้งสองท่าน แล้วค่อยส่งซองมารับค่ะ

ปล.โปรดสังเกตลำกิ่งเพียงไม่กี่ปีใหญ่กว่าแท่งดินสอดำอีก สมัยแรกๆ ลำกิ่งเล็กเท่าก๊วยเตี๋ยวเส้นเล็กเองค่ะ
mooddd
*

« ตอบ #7 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2017, 04:25:42 PM »

ขอบคุณคะ รอนะคะ

damr
*

« ตอบ #8 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2017, 08:51:15 PM »

ที่ส่งมาให้ผมชำขึ้นแล้วแต่อยู่ยังไงยังงั้นไม่ยอมโตสักที เขาคงกลัวว่าถ้าโตจะโดนชิมเลยอยู่แค่นั้น เคยปลูกแบบไม่ด่างที่เขาเรียกหูเสืองามมากๆเลยชำเอาไปถวายพระกับแป๊ะตำปึ้ง ท่านปลูกไว้บนกุฏิ ผมไปเยี่ยมถามท่านว่าทำไมใบด้านล่างของต้นหายไปหนอนกินหรือเปล่าท่านตอบว่าพระท่านฉันท์เรื่อยๆจนโตไม่ทันว่าจะชำไปถวายท่านก็พอดีต้นมาตายหมดก็ต้องรอเจ้าตัวที่ให้มาโตก่อนค่อยชำไปถวายครับ

I-Ko
*

« ตอบ #9 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2017, 10:04:39 PM »

ที่ส่งมาให้ผมชำขึ้นแล้วแต่อยู่ยังไงยังงั้นไม่ยอมโตสักที เขาคงกลัวว่าถ้าโตจะโดนชิมเลยอยู่แค่นั้น เคยปลูกแบบไม่ด่างที่เขาเรียกหูเสืองามมากๆเลยชำเอาไปถวายพระกับแป๊ะตำปึ้ง ท่านปลูกไว้บนกุฏิ ผมไปเยี่ยมถามท่านว่าทำไมใบด้านล่างของต้นหายไปหนอนกินหรือเปล่าท่านตอบว่าพระท่านฉันท์เรื่อยๆจนโตไม่ทันว่าจะชำไปถวายท่านก็พอดีต้นมาตายหมดก็ต้องรอเจ้าตัวที่ให้มาโตก่อนค่อยชำไปถวายครับ

ข้อมูลเวปด้านล่าง บอกว่า หูเสือ กับ Oregano เป็นพืชคนละชนิดกัน แต่อยู่ในวงศ์เดียวกัน
https://medthai.com/%E0%B9%80%E0%B8%99%E0%B8%B5%E0%B8%A2%E0%B8%A1%E0%B8%AB%E0%B8%B9%E0%B9%80%E0%B8%AA%E0%B8%B7%E0%B8%AD/
Citrus
*

« ตอบ #10 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2017, 07:15:58 PM »

หูเสือนี่ปลูกมานาน ยังไม่เคยเห็นดอกเลยค่ะ หรือ จะออกดอกเฉพาะในที่เย็น

พี่แสง
*

« ตอบ #11 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2017, 08:11:55 PM »

ขอโทษด้วยค่ะ ไม่ได้แวะเข้าห้องบริจาคเมล็ดพันธุ์หลายวัน ลืมไปว่าต้องมาแจ้งเรื่องออริกาโน่
จากที่ไปสำรวจมีตอออริกาโน่หลงอยู่ แต่ไอโกะว่ารอให้เค้าแตกใบก่อน เดี๋ยวจะชำไว้ให้ทั้งสองท่าน แล้วค่อยส่งซองมารับค่ะ

ปล.โปรดสังเกตลำกิ่งเพียงไม่กี่ปีใหญ่กว่าแท่งดินสอดำอีก สมัยแรกๆ ลำกิ่งเล็กเท่าก๊วยเตี๋ยวเส้นเล็กเองค่ะ

ชำเผื่อพี่ด้วยคนได้มั้ยเอ่ยย ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์