หน้า: [1] 2   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ไม้ผลที่ลำต้นใช้ทำเฟอร์นิเจอร์หรือสร้างบ้านได้  (อ่าน 4254 ครั้ง)
rerk.com
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: สิงหาคม 05, 2017, 09:46:30 AM »

รบกวนช่วยแนะนำหน่อยครับ บางทีผมก็คิดๆ ว่า ทำไมต้องดิ้นรนปลูกยางนา ต้นสัก ประดู่ ทั้งๆ ทีกว่าจะได้ตัดหรือใช้งานได้ก็ 15-20 ปีขึ้นไป
งั้นเราปลูกไม้ผลอะไรที่ลำต้นมันสามารถใช้ทำเฟอร์นิเจอร์หรือสร้างบ้านได้ดีกว่าไหม อย่างน้อยก็มีผลไม้กินระหว่างรอ

ว่าแต่มีไม้ผลชนิดไหนที่เหมาะสมบ้างครับ ผมเห็นแต่มะขาม แต่มันทำเฟอร์นิเจอร์ได้หรือเปล่า

จะทำอะไรก็ทำ     อย่าให้ลูกหลานจดจำเราแค่หนึ่งชั่วอายุคน
ปลูกผลไม้ ต้นไม้ ปลูกป่า ไว้สักต้น   ทิ้งให้คนและโลกจดจำ

phalikhit
*

« ตอบ #1 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2017, 11:52:01 AM »

ขนุน  ละมุด ลำไย มะเฟือง  มะไฟ  มะพร้าว(อย่าหัวเราะ)
rerk.com
*

« ตอบ #2 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2017, 12:20:51 PM »

ขนุน  ละมุด ลำไย มะเฟือง  มะไฟ  มะพร้าว(อย่าหัวเราะ)

ส่วนใหญ่ที่เจอต้นมันไม่ค่อยมีรูปทรงที่สวย สูง ใหญ่ น่ะสิครับ ยกเว้นมะพร้าวนะ 555

Liked By: krading, mochivan

จะทำอะไรก็ทำ     อย่าให้ลูกหลานจดจำเราแค่หนึ่งชั่วอายุคน
ปลูกผลไม้ ต้นไม้ ปลูกป่า ไว้สักต้น   ทิ้งให้คนและโลกจดจำ
ชาวนา™
Administrator

เกษตรพอเพียง

« ตอบ #3 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2017, 12:55:28 PM »

มะขามโบราณว่าไม่ดีแต่ไม่รู้เหตุผล
ขนุนดีแน่แต่คงใช้เวลานานกว่าจะได้ไม้ใหญ่

ผมแนะนำสะเดากับยูคา

ยิงฟันยิ้ม

Liked By: rerk.com, krading, mochivan
rerk.com
*

« ตอบ #4 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2017, 01:01:38 PM »

สะเดานี่ยังไงก็กินดอกกินใบได้ใช่ไหมครับ ขอบคุณครับพี่

ชาวนา™

« ตอบ #5 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2017, 01:10:11 PM »

สะเดานี่ยังไงก็กินดอกกินใบได้ใช่ไหมครับ ขอบคุณครับพี่

ใช่ครับ
แต่ยูคารับประทานไม่ได้นะครับ5555

Liked By: krading, mochivan
กะลาแลนด์
*

« ตอบ #6 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2017, 09:03:37 AM »

ในความเห็นผมนะ ขึ้นชื่อว่าต้นไม้ เอามาทำบ้าน หรือทำเฟอร์นิเจอร์ได้หมด ไม่ว่าจะเป็นไม้ป่าเนื้อแข็ง เนื้ออ่อน ไม้ผล ที่ไม่ทำกันอาจเป็นเพราะรูปทรงไม้ผลแตกกิ่งก้านสาขามาก ไม่เหมาะกับการแปรรูป บวกความเชื่อเก่า ๆ ที่ยึดติดกันมาว่าโบราณห้ามบ้าง ไม่เป็นมงคลบ้าง ไม่ทนทานบ้าง  ฯลฯ ลองค้นหาดูในยูทูปนะ ประเทศที่มีอากาศหนาวเย็นในยุโรปหรืออเมริกา มีไม้ชนิดเดียวคือสนเมืองหนาวซึ่งเป็นไม้เนื้ออ่อน เขายังเอามาปลูกบ้านอยู่กันได้ ทำเฟอร์นิเจอร์ได้ ไม้ผลบ้านเราเนื้อไม้แข็งกว่าไม้สนมาก ก็แปรรูปมาทำเฟอร์นิเจอร์หรือสร้างบ้านได้เช่นกัน

Liked By: rerk.com, krading
rerk.com
*

« ตอบ #7 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2017, 10:05:05 AM »

ผมว่าไม้ผลที่รูปร่างตรง สวย คือไม้มะขาม แต่ผมไม่เคยได้ยินว่าเค้าเอามาทำเฟอร์นิเจอร์นะ
มะม่วงก็พอได้ เคยเห็นเค้าเอามาทำเฟอร์นิเจอร์เหมือนกัน แต่สีมันจะไม่สวย บางทีรูปทรงของต้นมันก็ไม่ตรง ไม่สวย

Liked By: krading

UNCLE HUB
*

« ตอบ #8 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2017, 11:28:03 AM »

ขออนุญาตครับ

ทุเรียนได้ รอประมาณ30ปี(แต่ไม่มีใครโค่นตอนนี้)
มังคุดได้ แห้งแล้วแข็งมากตอกตะปูแทบไม่ลง
เงาะ เผาถ่าน

ด้วยความเคารพ   ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์

Liked By: rerk.com, krading
aofja
*

« ตอบ #9 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2017, 02:58:38 PM »

มะพร้าว ใช้ทำ  จันทัน  อะเส่ อกไก่  และอื่นๆที่ไมโดนน้ำ 
มะขามเทศ ต้นไม่สูงมาก จะใช้ ใช้ทำวงกบ  โต๊ะ  โซฟา  สีแกนไม้จะสีเหมือนไม้แดงเลย
มะขาม ใช้ทำเฟอนิเจอ เนื้อไม้จะออกมาสีขาว ๆ สวยมากครับ
มะม่วง ก้อใช้ทำเครื่องเรื่อนได้นะครับ  แต่ควรจะเป็นไม้มะม่วงป่า

ไม้ผลที่ลำต้นเอามาเลื้อยทำบ้านได้ก้ออายุ 20-30 ปีทั้งนั้นครับ  และก็ได้จากการเพาะเมล็ดด้วย
rerk.com
*

« ตอบ #10 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2017, 05:15:04 PM »

มะพร้าว ใช้ทำ  จันทัน  อะเส่ อกไก่  และอื่นๆที่ไมโดนน้ำ 
มะขามเทศ ต้นไม่สูงมาก จะใช้ ใช้ทำวงกบ  โต๊ะ  โซฟา  สีแกนไม้จะสีเหมือนไม้แดงเลย
มะขาม ใช้ทำเฟอนิเจอ เนื้อไม้จะออกมาสีขาว ๆ สวยมากครับ
มะม่วง ก้อใช้ทำเครื่องเรื่อนได้นะครับ  แต่ควรจะเป็นไม้มะม่วงป่า

ไม้ผลที่ลำต้นเอามาเลื้อยทำบ้านได้ก้ออายุ 20-30 ปีทั้งนั้นครับ  และก็ได้จากการเพาะเมล็ดด้วย

ขอบคุณมากๆ ครับ

morakot.k
*

« ตอบ #11 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2017, 08:07:50 AM »

ไม้มะขามเทศ  ผมเอามาทำบันไดบ้านสีแดงสวยมาก
ช่างบางคนยังดูไม่ออก  คิดว่าไม้แดง ยิงฟันยิ้ม
ชาวนา™

« ตอบ #12 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2017, 04:12:34 PM »

ผมว่าไม้ผลที่รูปร่างตรง สวย คือไม้มะขาม แต่ผมไม่เคยได้ยินว่าเค้าเอามาทำเฟอร์นิเจอร์นะ
มะม่วงก็พอได้ เคยเห็นเค้าเอามาทำเฟอร์นิเจอร์เหมือนกัน แต่สีมันจะไม่สวย บางทีรูปทรงของต้นมันก็ไม่ตรง ไม่สวย

เคยเห็นเฟอร์นิเจอร์ไม้มะขามครับ
สวยมากกกกกก

Liked By: rerk.com
rerk.com
*

« ตอบ #13 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2017, 12:22:04 PM »

เคยเห็นเฟอร์นิเจอร์ไม้มะขามครับ
สวยมากกกกกก

เฟอร์นิเจอร์ไม้มะขามไม่เคยเห็นจริงๆ ครับ พี่ ยกเว้นเขียงนะ  ยิงฟันยิ้ม

anajuk
*

« ตอบ #14 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2017, 12:31:05 PM »

ต้นขี้เหล็กครับ(ดอกเอามาทำแกงอุจจาระ(ขี้)เหล็ก) ไม้สวยแข็ง แถบภาคใต้เอามาทำกรงนกหัวจุก
พี่แสง
*

« ตอบ #15 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2017, 08:09:07 PM »

ขี้เหล็ก  โตเร็วมาก ที่สวนปลูกไว้กันลมปีเดียวสูงสามเมตร ปีเดียวออกดอก ดอก ใบยอด ต้มขายกิโลละสามสิบบาท  ใบขี้เหล็กมีสารทำให้หลับง่าย ไปสวนทีนึงกิ่งถูกหักทีนึง ต้นเตี้ยหมด
การปลูกต้นขี้เหล็กกันปลวกได้ ไม้ขี้เหล็กแก่ๆทำเครื่องเรือนได้

สะเดา สะเดาทวาย ออกดอกทั้งปี ไม้สะเดาทำกระดานสีสวยมาก
มะม่วงเพาะเม็ด ต้นจะสูงใหญ่ ไม้มะม่วงทำเฟอร์นิเจ้อร์ราคาที่เห็นแพงมาก  เคยเห็นต้นมะม่วงป่าที่วัดแถวลพบุรี ต้นสูงใหญ่เท่ายางนา ตอนนี้ก็ยังอยู่
มะตูม มะขวิด ไม้ดีมากเลย

Liked By: rerk.com
หน้า: [1] 2   ขึ้นบน
  พิมพ์