หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ลูกห่านบาดเจ็บ  (อ่าน 141 ครั้ง)
Hamberger
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: สิงหาคม 04, 2017, 09:51:28 AM »

ขอสอบถามค่ะ
 1. ลูกห่านอายุประมาณ 15 วัน โดนพ่อห่านเหยียบค่ะ เดินกะเผลกๆได้ แต่ส่วนมากไม่เดินค่ะจะนั่งแหมะอยู่กับพื้น มีวิธีรักษาอย่างไรบ้างคะ?

2. เราปล่อยเลี้ยงธรรมชาติค่ะ แม่ห่านจะพาไปหาหญ้ากินกันเอง แต่อาหารสำหรับลูกห่าน ต้องมีอาหารเสริมไหมคะ?

ขอบคุณค่ะ
มือใหม่หัดเลี้ยง

conan^o^
*

« ตอบ #1 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2017, 09:43:22 PM »

ลูกห่านผมเคยขาหักผมเอามาใส่กรงพักฟื้นก่อนจนพอที่จะเดินได้จึงเอาไปให้พ่อ แม่เลี้ยงต่อน่ะครับเพราะถ้าเลี้ยงแบบธรรมชาติเขาจะเดินตลอดเวลาจะไม่หายน่ะครับ
Blueranger
*

« ตอบ #2 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2017, 11:15:01 AM »

แยกลูกห่านตัวที่บาดเจ็บออกมา ใส่กรงที่มีพื้นลอย (ให้อาหารไก่โรยแคลเซียมผง+วิตามินผง ไว้ด้านซ้าย,ขวาของกรง ส่วนอีกฝั่งวางถ้วยน้ำ และเปลี่ยนน้ำอาหารทุกวัน) ปัจจุบันลูกห่านอายุน่าจะ20กว่าวันแล้ว น่าจะกินยาแก้อักเสบของคนชนิดแคปซูลได้แล้ว ให้ยาก็วันละ1ครัง กินไม่เกิน7วัน การรักษาบางเคสขาอาจกระดูกร้าวหรือขาหักอาจต้องใช้สำสีแผ่นวัดขนาดแล้วตัดให้ได้ขนาดที่ต้องการ พันขา(พันพอให้พยุงตัวได้สำหรับเวลายืน)แล้วพันทับด้วยผ้าก๊อซแบบมีกาว หาซื้อตามร้านขายยา การพันก็พันพอประมาณ ไม่ให้แน่นหรือรัดเกินไป
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์