หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำเรื่องเทปน้ำหยด  (อ่าน 2922 ครั้ง)
Chai-siri
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: สิงหาคม 01, 2017, 10:36:51 AM »

สวัสดีครับ
ผมเพิ่งเริ่มทำเกษตรครับ ตั้งใจจะทำแบบผสมผสานครับ แต่ติดปัญหาเรื่องระบบน้ำครับ
ที่ไร่ผมมีนำ้ค่อนข้างจำกัด ผมเลยจะใช้ระะนำ้หยดครับ
         ตอนนี้ผมเริ่มลงกล้วยมาได้ประมาน4 เดือนแล้ว ยังไม่ได้ทำระบบน้ำครับ
ผมตั้งใจจะใช้เทปน้ำหยด เดินตามแนวแถวกล้วย และระหว่างกล้วย ผมจะปลูกพืช แซมครับ(ตามแนวเทปน้ำหยด)
หัวข้อที่จะขอคำแนะนำครับ
1. ปริมาณนำหยด จะเพียงพอกัยความต้องการของกล้วยใหม
2. ถ้าใช้เทปนำ้หยดจะใช้ 1เส้น หรือ 2เส้น ต่อ 1แถวกล้วนดีครับ

หรือท่านใดที่เคยใช้เทปนำหยดรบกวนขอคำแนะ
นำด้วยครับ

ขอบคุณครับ

compact
seller
*

« ตอบ #1 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2017, 12:34:09 PM »

ตามแนวทางผม   ไม่แนะนำเทปน้ำหยด  เพราะถ้าอุดตันขึ้นมานี้แก้ไขยาก และมักไม่เป็นที่เดียว แม้จะมีระบบกรองแต่ก็สามารถเกิดตะกรันท่อน้ำหยดเองได้เนื่องจากความร้อนจากแสงแดด

ผมแนะนำพวกหัวน้ำหยดดีกว่าครับ แบบถอดล้างได้ กับ แบบปรับปริมาณน้ำได้  จะดีกว่าครับ

เสียหัวไหน แก้ไขไม่ได้ก็เปลี่ยนหัวใหม่
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์