หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่องมะนาวใบเหลืองครับช่วยดูทีครับ  (อ่าน 16319 ครั้ง)
tosei
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: เมษายน 04, 2010, 10:38:47 AM »

ใบมะนาวมีอาการใบสีเหลืองๆ แล้วค่อยๆๆร่วง ครับ
การให้น้ำ ก้ให้ทุกๆ 4 วัน  ให้น้ำไม่เคยขาด
เท่าที่ดูจะเป็น บางต้นครับบางกิ่งเท่านั้นครับ
 น่าจะเกิดจากขาดสารอาหารหรือป่าวครับ
มีวิธีแก้ยังไงบ้างครับ 

พอดีไม่ได้มาหลายวัน วันนี้เอารูปมาให้ดูด้วยนะครับ

อันนี้ภาพถ่ายใกล้ๆๆครับ

ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 07, 2010, 09:50:52 AM โดย tosei » บันทึกการเข้า

เด็กโรคพืช
*

« ตอบ #1 เมื่อ: เมษายน 04, 2010, 02:36:32 PM »

มีรูปประกอบชัดไหมครับ...
AVERY
*

« ตอบ #2 เมื่อ: เมษายน 05, 2010, 11:54:12 AM »

จากเด็ก มสธ. ส่งเสริมการเกษตร

คิดว่าน่าจะเป็นโรค ที่เรียกว่า โรคแคงเกอร์
วิธีการแก้ไขเบื้องต้นครับ
1. หมั่นตัดแต่งหรือเก็บใบ กิ่งก้าน ผล หรือส่วนที่่ี่เป็นโรคไปทำลายหรือเผาทิ้ง หากต้นใดที่เป็นโรครุนแรงหรือ อ่อนแอ ต่อโรคมาก ๆ
ควรตัดทำลายเสียทั้งต้น เพราะจเป็นต้นเหตุการแพร่ระบาดของโรค

2. พยายามอย่าให้มะนาวเกิดบาดแผล และดูแลลำต้นมะนาวให้สมบูรณ์แขงแรง โดยการให้น้ำให้อาหารหรือ ปุ๋ยเคมีที่เหมาะสม เพื่อให้ต้านทานต่อโรค 

3. ป้องกันกำจัดหนอนซอนใบโดยการฉีดพ่นด้วย แลนเนท  ดโซดริล  เมพาทริน  ไบดริล นอกจากนี้ใช้สารเคมีฉีดพ่นกับต้นมะนาวเสมอ ๆ โดยเฉพาะในตอนต้นฤดูฝน หรือ เริ่มแตกใบอ่อนเป็นระยะย ๆ เช่น คูปราวิท ค๊อปปิไซด์  หรือ ใข้ยาปฏิชีวนะที่ลำลายเซื้อแบคทีเรียโดยเฉพาะ  เช่น  สเตร๊ปโตมัยซินซัลเฟต  แอกริมัยซิน   แคงเกอร์เอ๊กซ์  200-400  ppm.

อ้างอิงจากหนังสือ  การผลิตมะนาวนอกฤดู  ผู้เขียน มานะ  แป้นวงษ์  พิมพ์ครั้งที่ 4  ส.ค. 52

จาก AVERY   รุ่นเขียวทองส่องฟ้า 53 รูดซิบปาก
hotboy
*

« ตอบ #3 เมื่อ: เมษายน 05, 2010, 03:52:47 PM »

จากลักษณะ ยังฟังไม่ได้ ว่าเกิดจากสาเหตุไหนครับ ...

แต่ อ่านแล้ว ไม่นาใช่ โรคแคงเกอร์ นะครับ

โรคแคงเกอร์ ...ลักษณะ จะมีลักษณะใบไหม้ ...หรือ ลักษณะเหมือนใบเป็นสนิท กระจาย ๆทั่วใบ  หรือ เป็นดวงเหลือง และมีลักษณะเป็นสนิท ตรงกลาง .......

เป็นหนัก ก็จะรามไปที่กิ่งย่อย .....เป็นขี้กลากสีน้ำตาล เหมือน เปลือกไม้  ถ้าหายแล้ว ลักษณะจะแห้ง.......

หนักขึ้น ก้จะรามไปที่ กิ่งแขนง.....ลักษณะเดียวกันกัน กิ่งย่อย.....

ส่วนใหญ่จะเป็นช่วง ฤดูฝน .....

การรักษา ก้ใช้ยา ...พวกกำจัด เชื้อแบคทีเรีย ทั่วไป........ดูที่สลากข้างกล่อง ก็ได้ครับ ......แต่เน้นว่า  ถ้าจะกำจัด โรคแคงเกอร์  ...ใช้สารเคมี  เฉพาะ โรคแคงเกอร์อย่างเดียวครับ .....ถ้าไปใช้ปนกับ ...ยาฒฆ่าเพลี้ย หรือ แมงมุมแดง.....

ข้อเตือนใจ อีกนิด  ...อย่าใช้ ยาที่ส่วนผสม แลนเนท กับมะนาวครับ .........ไม่อย่างนี้น ดอก และ ลูกเล็ก ๆ จะล่วงหมด ครับ ...รวมทั้ง ไส้เดือนใต้ต้นด้วยครับ ........
assawinn
*

« ตอบ #4 เมื่อ: เมษายน 05, 2010, 07:46:22 PM »

ฟังดูเหมือนใบแก่ทั่วไปนะครับ เพราะใบที่หมดรุ่นก็จะค่อยๆเป็นสีเหลืองและร่วงโดยจะต้องเป็นใบแก่ ถ้าจะให้ดีช่วยถ่ายรูปมาให้ดูด้วยครับ

ถ้าในกรณีลงปลูกใหม่ๆ รากยังหาอาหารไม่เก่งจะเอาอาหารจากสะสมไปใช้ก่อนครับ กรณีนี้ถ้ารากไม่มีปัญหาถึงแม้ว่าจะร่วงหมดต้นถ้ารากเริ่มเดินดีจะแตกยอดใหม่และโตตามปกติครับ

ถ้ากรณีที่ปลูกอยู่เดิมนานแล้วประมาณ 3เดือนขึ้นไป ลองเริ่มจากดูใบเหลืองที่ว่าก่อนครับ ว่าเป็นเฉพาะใบแก่รึเปล่า และเป็นจากใบแก่ไล่ขึ้นไป โดยอาการใบเลืองจะค่อยๆเปลี่ยนจากใบเขียวอ่อนๆไปเป็นสีเหลือง ถ้าใบปกติจะเป็นสีเขียวเข้ม ถ้าเข้าข่ายนี้ถือว่าปกติ

ถ้ากรณีติดลูก ใบที่เขียวเข้มในระยะใบต่างๆจะค่อยๆเปลี่ยนเป็นสีเขียวอ่อนๆ อย่างนี้ก็ยังถือว่าปกติครับเพียงแต่อาหารเริ่มมีการเคลื่อนย้าย คอยฉีดโฮโมนรวม เน้นพวกซิงค์และแคลเซียมเสริมให้ครับ

อีกกรณีใบจะเป็นใยด่างสลับครับ จะมีสีค่อยๆซีดลง โดยจะเริ่มเกิดจากใบแก่ และใบอ่อนที่แตกใหม่ออกลายด่างคล้ายๆใบพลูด่าง อย่างนี้แสดงว่าสารอาหารเริ่มไม่พอครับ ควรให้ปุ๋ย ร่วมกับการฉีดฮอโมนเสริมครับ

การดูอาการขาดอาหารหมั่นสังเกตุจากใบอ่อนที่แตกใหม่ครับ
tosei
*

« ตอบ #5 เมื่อ: เมษายน 07, 2010, 09:57:07 AM »

ผมสงสัยว่าจะเป็นโรคใบแก้ว นะครับ แต่ก็ไม่แน่ใจ เลยมาถามความเห็น จากพี่ๆๆ เพื่อนๆๆนะครับ
assawinn
*

« ตอบ #6 เมื่อ: เมษายน 19, 2010, 01:30:20 PM »

อาการใบแก้ว ใบจะไม่ได้สัดส่วน ขดๆงอๆ บิดเบี้ยว ใบจะเล็กกว่าปกติ และผิวใบจะมันวาวเหมือนเคลือบด้วยเชลแล็คครับ
samart_2519
*

« ตอบ #7 เมื่อ: เมษายน 19, 2010, 01:48:12 PM »

1. ส่งแรกที่ต้องสังเกตเลยก็คือใบแก่ตามอายุหรือเปล่านะครับ
2. พื้นที่ที่ปลูกมะนาวมีอาการใบเหลืองหมดทั้งแปลงหรือไม่ หรือเป็นเฉพาะตรงโน้นต้นตรงนี้ต้น
    2.1. เหลืองหมดทั้งแปลง ให้สังเกตที่ใบครับ ถ้าเส้นใบยังเขียวอยู่แสดงว่าขาดธาตุสังกะสี แต่ถ้าเหลืองแกมเขียวอ่อนทั้งแผ่นใบแสดงว่าขาดแมกนีเซียม
    2.2 เหลืองเฉพาะต้นในพื้นที่เดียวกันหากขาดธาตุอาหารต้องแสดงออกเป็นโซน ๆ ไปครับ แต่ถ้าตรงโน้นต้นตรงนี้ต้นแสดงว่าเกิดจากสาเหตุเชื้อราของโรครากเน่าโคนเน่าเข้าทำลายระบบรากครับ ปกติในสภาพพื้นดินที่มีการเติมปุ๋ย ธาตุอาหารที่ขาดดังกล่าวข้างต้นจะพบอยู่ในดินอยู่แล้วหาพืชแสดงอาการขาด นั่นหมายถึงพืชไม่สามารถที่จะดูดซับธาตุอาหารนั้นไปใช้ได้ครับ แก้ไขโดยใช้เชื้อไตรโคเดอร์ม่าสเปรย์ที่โคนต้นครับ

ถ้าอย่างไรลองถ่ายรูปสภาพต้นโดยรวมของมะนาวต้นที่มีปัญหามาให้ดูนิดหนึ่งครับ จะได้ฟันธงครับ

Liked By: nalatpan
krusom365
*

« ตอบ #8 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2012, 08:03:18 AM »

มะนาวใบเป็นอย่างนี้จะแก้อย่างไงคับแล้วเวลามียอดอ่อนก็จะแห้งไปอะ  เศร้า ผมแนบไฟล์รูปไวแล้วนะคับถ้าไม่เห็นหรือไม่ดีอย่างไงบอกด้วยนะคับ

ขอบคุณคับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 16, 2012, 08:18:11 AM โดย krusom365 » บันทึกการเข้า
ชาย ท่ายาง
ผจก.สวนมะนาว
Moderator
*

ให้สุขแก่ท่าน สุขนั้นถึงตัว

« ตอบ #9 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2012, 11:02:26 AM »

มะนาวใบเป็นอย่างนี้จะแก้อย่างไงคับแล้วเวลามียอดอ่อนก็จะแห้งไปอะ  เศร้า ผมแนบไฟล์รูปไวแล้วนะคับถ้าไม่เห็นหรือไม่ดีอย่างไงบอกด้วยนะคับ

ขอบคุณคับ

น้ำในวงซีเมนต์คุณแฉะเกินไปให้แก้เรื่องน้ำขังในวงซีเมนต์นานเกินครับให้ระบายน้ำได้เร็วกว่านี้ส่วนการแก้ไขเพิ่มเติมให้ดูกรณีแบบน้ำท่วมขังตามลิงค์นี้ครับเดี๋ยวก็หาย รีบๆทำตามที่บอกก่อนที่เชื้อราไฟทอปธอราจะเข้าทำให้เป็นโรครากเน่าโคนเน่าแล้วจะไม่ทันการณ์ครับ โชคดีครับ ยิ้มเท่ห์

http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=50837.0

ปล. งดการให้น้ำช่วงนี้ก่อนหรือเว้นระยะให้ห่างขึ้นครับ

หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์