หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอรับบริจาคเมล็ดหมามุ่ยอินเดียครับ  (อ่าน 342 ครั้ง)
numpud
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2017, 03:24:42 PM »

อยากทดลองปลูกครับ
ขอบคุณครับ

Liked By: I-Ko

I-Ko
*

« ตอบ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2017, 12:28:33 AM »

ขอบคุณครับ

อยากทดลองเยอะไหมคะ  
ถ้าไม่เยอะก็ส่งซองจ่าหน้าถึงตัวเอง ติดแสตมป์ 3 บาท  แต่ถ้าเยอะ ก็ต้องส่งแสตมป์ 5 บาทค่ะ
XrEaL
*

« ตอบ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2017, 07:54:19 PM »

ขอรับด้วยได้มั้ยครับ ขอบคุณครับ

I-Ko
*

« ตอบ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2017, 10:55:37 PM »

ขอรับด้วยได้มั้ยครับ ขอบคุณครับ

ได้ค่ะ ยิ้มเท่ห์
TIGER65
*

« ตอบ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2017, 10:09:32 PM »

สวัสดีครับ คุณI-ko ผมขอด้วยคนครับ คิดจะหามาปลูกอยู่พอดีเลย ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์

I-Ko
*

« ตอบ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2017, 11:35:10 PM »

สวัสดีครับ คุณI-ko ผมขอด้วยคนครับ คิดจะหามาปลูกอยู่พอดีเลย ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์

พยายามหาพื้นที่ทำเป็นร้านให้เค้าเลื้อยนะคะ ก่อนหน้าได้รับเมล็ดแถมจาก K.maggie 5เมล็ด ตอนนั้นคิดในใจว่าลองสัก 2 เมล็ด ถ้าไม่ขึ้นค่อยเพาะใหม่
ไม่ได้ดูแลมาก คิดว่าใช้พื้นที่นิดเดียวแบบฝากเลื้อย ที่ไหนได้ ปัจจุบันปิดต้นมะรุมมิด  K.TIGGER65 ระวังเค้าขึ้นต้นกล้วยจนปิดมิด และพึ่งทราบจาก
K.maggie ว่า เป็นถั่วที่มีอายุยาว (ยาวกว่าถั่วทั่วไป) ดังนั้นถ้าไม่ดูแลไม้ที่ถูกปกคลุมอาจตายได้(ประโยคหลังนี่คิดเองค่ะ)

วันดีคืนดีเดินเล้นตอนค่ำๆ ถึงกับผงะเพราะนึกว่า งู เนื่องจากกิ่งดำมืดตึดขดอยู่ พอเข้าไปใกล้ๆ ถึงร้องอ๋อ

แต่ผลผลิตเกินคาด

และอร่อยค่ะ

Liked By: Maggie
damr
*

« ตอบ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2017, 03:34:25 PM »

ใส่แคปซูลขายเลยครับยามว่าง ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิงฟันยิ้ม

Liked By: I-Ko, Maggie
numpud
*

« ตอบ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2017, 02:16:13 PM »

ขอบคุณครับ

อยากทดลองเยอะไหมคะ  
ถ้าไม่เยอะก็ส่งซองจ่าหน้าถึงตัวเอง ติดแสตมป์ 3 บาท  แต่ถ้าเยอะ ก็ต้องส่งแสตมป์ 5 บาทค่ะ

ขอที่อยู่ด้วยครับ
ขอบคุณครับ
numpud

Maggie
*

« ตอบ #8 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2017, 02:20:10 PM »

อิ่มไปนานเลยค่ะ คุณ I-ko เพื่อนบ้านคงอิ่มไปตามๆกัน ของดีมีประโยชน์ต้องแบ่งกันค่ะ ลูกดกได้ใจ ยิ่งเลื้อยยาวยิ่งผลเยอะ ผลจะออกเลื่อยๆ ออกได้ตลอดปี เมื่อรับประทานบ่อยๆจะรู้สึกกระชุ่มกระชวย อารมณ์แจ่มใส ไม่หงุดหงิด แต่หากรับประทานตอนค่ำอาจนอนไม่หลับ (สงสัยอิ่มมากจนจุก) ยิงฟันยิ้ม

I-Ko
*

« ตอบ #9 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2017, 09:46:23 PM »

อิ่มไปนานเลยค่ะ คุณ I-ko เพื่อนบ้านคงอิ่มไปตามๆกัน ของดีมีประโยชน์ต้องแบ่งกันค่ะ ลูกดกได้ใจ ยิ่งเลื้อยยาวยิ่งผลเยอะ ผลจะออกเลื่อยๆ ออกได้ตลอดปี เมื่อรับประทานบ่อยๆจะรู้สึกกระชุ่มกระชวย อารมณ์แจ่มใส ไม่หงุดหงิด แต่หากรับประทานตอนค่ำอาจนอนไม่หลับ (สงสัยอิ่มมากจนจุก) ยิงฟันยิ้ม

ออกทั้งปีเลยหรือคะ ดีจังเลย อายจัง  แต่สงสัยเจ้ามะรุมต้นที่ถูกเจ้าถั่วปกคลุมมีแววว่าคงจะตายแน่ๆ อุตส่าห์ให้ฝักตลอดปีมาหลายปีแล้ว
หายสงสัยแล้วว่าทำไมเมื่อสัปดาห์ก่อนคืนวันอาทิตย์นอนไม่หลับจนเกือบๆ ตี5 เป็นเพราะกินเจ้าถั่วนี่เอง  พอศุกร์ที่ผ่านมานี้คุณแม่ท่านเอาถั่วไปต้มกินที่สวน
เช้าวันเสาร์ท่านก็มาบ่นว่าเมื่อคืนนอนไม่หลับเลย ถึงบางอ้อกันแล้วค่ะ  แต่ไม่ได้สังเกตกันว่ากระชุ่มกระชวย หรืออารมณ์เป็นงัยกันบ้าง เดี๋ยวกินใหม่ ยิงฟันยิ้ม
damr
*

« ตอบ #10 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2017, 10:02:55 PM »

เอาไปต้มกินได้หรือครับ คงต้องลองบ้างพอมีอยู่นิดหน่อยไม่กล้าลองกินครับ

I-Ko
*

« ตอบ #11 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2017, 03:46:01 PM »

เอาไปต้มกินได้หรือครับ คงต้องลองบ้างพอมีอยู่นิดหน่อยไม่กล้าลองกินครับ

ที่บอกว่าพอมีอยู่นิดหน่อย หมายถึงเมล็ดจากฝักสด หรือ เมล็ดที่ได้รับแจกคะ
ถ้าจากเมล็ดแจก จะแข็งเกินไปฟันอาจหักไม่รู้ด้วย ตอนแกะเปลือกส่งให้เพื่อนๆ นิ้วโป้งกับนิ้วชี้ที่แงะ(ขนาดเอากรรไกรช่วยตัดแล้ว)
นิ้วแตก พอไปล้างจาน ร้องจ๊ากกกก เลยหล่ะค่ะ ต้องพันพลาสเตอร์อยู่หลายวัน

ปล. เดี๋ยวส่ง นก กับ หมา ไปให้ค่ะ
damr
*

« ตอบ #12 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2017, 07:03:34 PM »

ได้มาถุงนึงตอนอยู่โรงงานไม่รู้ใครเอามาปลูกไว้หน้าซุ้มกาแฟก่อนจะเลื้อยขึ้นร้านยังนึกว่าใครเอาถั่วผีมาปลูกพอเริ่มออกฝักถึงได้รู้วว่าเป็นหมามุ่ยอินเดียเพราะฝักใหญ่กว่าหมามุ่ยบ้านเราช่วงเมษา รง.หยุดหลายวันไม่มีใครรดน้ำต้นแห้งตายก็รอดูอยู่ไม่เห็นมีใครสนใจเก็บเลยเก็บมาถุงนึงได้10-20 ฝักยังไม่ได้แกะเลยว่าจะลองปลูกพันต้นมะขามเทศกับกระถินยักษ์ดูสักหน่อยครับ

I-Ko
*

« ตอบ #13 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2017, 09:09:13 PM »

ได้มาถุงนึงตอนอยู่โรงงานไม่รู้ใครเอามาปลูกไว้หน้าซุ้มกาแฟก่อนจะเลื้อยขึ้นร้านยังนึกว่าใครเอาถั่วผีมาปลูกพอเริ่มออกฝักถึงได้รู้วว่าเป็นหมามุ่ยอินเดียเพราะฝักใหญ่กว่าหมามุ่ยบ้านเราช่วงเมษา รง.หยุดหลายวันไม่มีใครรดน้ำต้นแห้งตายก็รอดูอยู่ไม่เห็นมีใครสนใจเก็บเลยเก็บมาถุงนึงได้10-20 ฝักยังไม่ได้แกะเลยว่าจะลองปลูกพันต้นมะขามเทศกับกระถินยักษ์ดูสักหน่อยครับ

10-20 ฝักนั้นคงจะแก่เหมาะกับการปลูก แต่คงจะไม่เหมาะเอามากินในตอนนี้ไม่งั้นได้เลี่ยมฟันทองใส่แทนฟันจริงแน่ๆ ค่ะ ได้ไอเดียจากที่ K.damr จะปลูก
พันต้นมะขามเทศกับกระถินยักษ์ อย่างนี้น่าจะปลูกกระถินยักษ์ที่สวนแล้วปลูกหมามุ่ยอินเดียให้เลื้อยเป็นแนว เผื่อช่วยกันลม น่าจะดีนะคะเพราะ K.damr บอก
ลมจัดแรงมาก
damr
*

« ตอบ #14 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2017, 08:39:46 PM »

ดีครับแต่พอดีแนวกระถินกับมะขามเทศอยู่ใต้ลมพอดีครับ มีพยุงที่เคยแลกในเวปไว้เอามาลงดินที่สวนเวลานี้ 3ปีแล้วต้นสูง3 เมตรแล้วเป็นพุ่มสวยบังแดดบังลมได้ดีทีเดียว น้องแต้มก็ได้อาศัยอยู่ใต้ร่มเงาพยุงนี้ครับ และได้รับแจกจากเทศบาลมาอีก 5 ต้น กำลับเริ่มจะพุ่งแล้วรออีก 2 ปีก็จะบังแดดบังลมได้เจ้าของคงตายก่อนที่จะติดคุกเพราะตัดต้นพยุงนี้ครับดงว่าจะตัดขายได้ก็อีก 15 ปีครับ

หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์