หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: อยากออกจากงานประจำมาทำเกษตร ต้องเริ่มยังงัยคะ ช่วยแนะนำด้วยค่ะ  (อ่าน 4099 ครั้ง)
louktan
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2017, 12:17:20 PM »

ตอนนี้ย้ายจาก กทม.กลับมาอยู่บ้านที่ภูเก็ตแล้ว  แต่ยังไม่มีงานประจำทำ  อยากทำเกษตรมากๆ แต่ไม่มีความรู้อะไรเลย  อยากขอคำแนะนำค่ะ

laihan
*

« ตอบ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2017, 12:57:21 PM »

สิ่งที่ต้องเตรียม1 ใจ 2 คนรู้ใจที่รักการเกษตร 3 ปัจจัย และรอท่านอื่นๆอีกมากมายมาแนะนำค่ะ

🍃 เพราะรักในการปลูกต้นไม้จึงทำสวนทุเรียน 🌳
tongtae
*

« ตอบ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2017, 07:52:44 PM »

ในความเห็นส่วนตัว
1. ต้องมีที่ดินเป็นของตนเอง เพราะการเช่าเหมือนการสร้างรังให้นก
2. ต้องมีทุน เพราะเกษตรกรต้องลงทุนเองทุกอย่าง ไม่ว่าจะเป็นแหล่งน้ำ ไฟฟ้า ถนน พันธ์ุพืช ปุ๋ย ยา ไม่มีหน่วยงานใดทำให้ฟรี เพราะคุณเป็นแค่ชาวบ้าน
3. ต้องมีความอดทนสูง หลังสู้ฟ้าหน้าสู้ดิน  และทนแรงเสียดทานจากชาวบ้านได้
4. ต้องมีตลาดรองรับผลผลิต
5. ต้องไม่ตามกระแส เพราะกระแสเกิดจากพ่อค้าปั่นเพื่อขายพันธ์ุ คนขายรวย คนปลูกหรือคนเลี้ยง เจ๊งตาม ๆ กัน
6. ต้องหาความรู้เพิ่มเติม ยูทูปช่วยได้แยะ ดูชาวต่างชาติว่าเขาทำอย่างไร เพื่อหาความคิดใหม่ ๆ
ข้อสุดท้าย..ทำเกษตรหรือเป็นเกษตรกร ยากกว่าเป็นนายกนะครับ
somyos
*

« ตอบ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2017, 08:52:54 PM »

ชอบข้อที่ 2 จริงๆเพราะรวมไว้เกือบหมด
    เจ๋ง
uncle tore
*

« ตอบ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2017, 11:51:45 PM »

ตอนนี้ย้ายจาก กทม.กลับมาอยู่บ้านที่ภูเก็ตแล้ว  แต่ยังไม่มีงานประจำทำ  อยากทำเกษตรมากๆ แต่ไม่มีความรู้อะไรเลย  อยากขอคำแนะนำค่ะ
    ใจเย็นๆค่อยๆคิดครับอาจมองเห็นช่องทางอื่นที่ดีกว่า เพราะอาชีพเกษตรต้องเสียเวลารอคอยระหว่างความสำเร็จกับล้มเหลวยิ่งไม่มี
ประสพการณ์หรือพื้นความรู้ทางการเกษตรมาก่อน ความเสี่ยงยิ่งมากขึ้น การให้ความเห็นเช่นนี้ไม่ใช่ไม่เห็นด้วย เพียงแต่ระยะแรกอยากให้ยึดอาชีพเกษตร
เป็นอาชีพรองก่อนครับ ยิ้ม ยิ้ม 
zuddum
*

« ตอบ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2017, 11:47:13 AM »

ยิ้ม อย่าเพิ่งออกเลย งานเกษตรไม่ได้หมูๆน่ะ อดทนเอาหากว่ามีช่องทางอื่นๆที่ดีกว่าก็ ลุยเลย แต่ถ้าไปทำเกษตรผมว่าอย่าเลย เมื่อก่อนผมก็เบื่องานประจำ รำคาญเพื่อนร่วมงาน ทำงานเอาหน้าเลียแข้งเลียขา ออกซะเลยโมโห หากมีภาระต้องรับผิดชอบอย่าออกเด้อ เอาความรู้ที่ร่ำเรียนมามาหากินเลี้ยงปากเลี้ยงท้อง ผมก็หัดทำเกษตรมาหลายปี มองหาแสงสว่างปลายอุโมงค์ไม่เห็นเลย  แต่ถ้าใครมี พท.เยอะก็น่าจะเล่นพวกพืชเชิงเดี่ยว เช่นอ้อย ปลูกแล้วส่งโรงงานเลย ไม่ต้องมานั่งปวดหัว ใครมีสวนทุเรียนก็ขายให้ ล้งคนจีนไปเลย ไม่ต้องมานั่งปวดหัวเรื่องถูกกดราคา  คนมีที่1งาน1ไร่ก็ปลูกพืชผักสวนครัวขายตลาดเช้าเย็น แต่ก็ไม่ง่าย   มันสำปะหลัง มันถูกก็อย่าไปปลูกมันสิปล่อยให้พท.มันว่างปล่อยให้หญ้ามันขึ้น3ปีดินมันก็พื้น  คนทำนาก็ปลูก3ไร่ก็พอ เอาข้าวไว้กิน โดยไม่ต้องไปซื้อเขา พวกโรงสีข้าวเจ้งแน่ คนในเมืองหลวงเขารวยเขาสามารถสั่งข้าวจากต่าง ปท.มากินได้ ไม่ต้องห่วงเขาหรอก
uncle tore
*

« ตอบ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2017, 03:36:54 PM »

ยิ้ม อย่าเพิ่งออกเลย งานเกษตรไม่ได้หมูๆน่ะ อดทนเอาหากว่ามีช่องทางอื่นๆที่ดีกว่าก็ ลุยเลย แต่ถ้าไปทำเกษตรผมว่าอย่าเลย เมื่อก่อนผมก็เบื่องานประจำ รำคาญเพื่อนร่วมงาน ทำงานเอาหน้าเลียแข้งเลียขา ออกซะเลยโมโห หากมีภาระต้องรับผิดชอบอย่าออกเด้อ เอาความรู้ที่ร่ำเรียนมามาหากินเลี้ยงปากเลี้ยงท้อง ผมก็หัดทำเกษตรมาหลายปี มองหาแสงสว่างปลายอุโมงค์ไม่เห็นเลย  แต่ถ้าใครมี พท.เยอะก็น่าจะเล่นพวกพืชเชิงเดี่ยว เช่นอ้อย ปลูกแล้วส่งโรงงานเลย ไม่ต้องมานั่งปวดหัว ใครมีสวนทุเรียนก็ขายให้ ล้งคนจีนไปเลย ไม่ต้องมานั่งปวดหัวเรื่องถูกกดราคา  คนมีที่1งาน1ไร่ก็ปลูกพืชผักสวนครัวขายตลาดเช้าเย็น แต่ก็ไม่ง่าย   มันสำปะหลัง มันถูกก็อย่าไปปลูกมันสิปล่อยให้พท.มันว่างปล่อยให้หญ้ามันขึ้น3ปีดินมันก็พื้น  คนทำนาก็ปลูก3ไร่ก็พอ เอาข้าวไว้กิน โดยไม่ต้องไปซื้อเขา พวกโรงสีข้าวเจ้งแน่ คนในเมืองหลวงเขารวยเขาสามารถสั่งข้าวจากต่าง ปท.มากินได้ ไม่ต้องห่วงเขาหรอก
    จริงๆครับงานเกษตรไม่หมู  ภูเก็ต นทท.เยอะมาก ดูดีๆอาจพบช่องทางครับ 
    สารพัดพืชที่บอกมา ถ้าเป็นมันสำปะหลังกับข้าวละก็คนปลูกจนตลอดจริงๆครับโดยเฉพาะข้าวควรปลูกเอาไว้กินแล้วเหลือขายบ้างนิดหน่อยไม่ต้องปลูกมากเพราะกำไรต่อไร่ไม่มากและก็ไม่ต้องเป็นห่วงโรงสี น่าจะทดลองปลูกพืชชนิดอื่นบ้าง ทำนา 1 ไร่ต้องใช้น้ำถึง 1000 ลบ.เมตรหรือหนึ่งล้านลิตรใช้น้ำค่อนข้างมากเมือเทียบพืชชนิดอื่น ปีไหนฝนน้อยก็จะได้ยินข่าวคนเมืองกับชาวนาทุกที

พี่แสง
*

« ตอบ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2017, 07:45:08 PM »

ปลูกเครื่องแกงขายค่ะ ไม่ต้องใช้ที่ดินมาก สามเดือนตัดขายได้ทุกวัน ค่อยทำค่อยขยาย
ภูเก็ตคนจีนแยะ คนต่างชาติแยะ ปลูกพืชจีนๆไว้ขายได้แน่นอน
pitpat
*

« ตอบ #8 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2017, 09:31:34 AM »

ปลูกผักสวนครัว หอมแบ่ง มะเขือเปราะ ถามตัวเองหรือยังมีความอดทนเพียงพอไหม ศึกษาการปลูกมะเขือในยูทูป มีตลาดรับแน่ๆหรอย
Agriculture 4.0
*

« ตอบ #9 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2017, 11:02:10 AM »

ถ้ายังไม่มี ไร่ นา สวน หรือฟาร์มของตัวเอง การเริ่มทำเกษตรเพื่อให้สามารถอยู่ได้เป็นรายได้หลักนั้น ผมคิดว่ายากและใช้เวลามากนะครับกว่าจะถึงจุดนั้น อย่างไรเสียช่วงนี้ควรหางานประจำทำก่อน และหาความรู้เพิ่มเติม เพราะการลงมือทำจริงมันยากกว่าการดูเค้าทำหลายเท่านัก ตัวอย่างเช่นแค่การขุดย้ายหน่อกล้วย ถ้าคนไม่เคยทำ ก็จะคิดว่าง่ายๆ แต่ถ้าลองลงมือทำเองก็ไม่ได้ง่ายเหมือนกับชื่อของมันเลย ลองดูตามคลิปนี้

หากมีเวลาค่อยๆ ขยับออกมา แต่ถ้าพอจะเลี้ยงตัวได้และมีลู่ทางอยู่แล้ว ก็เริ่มเลยครับ ทำตามที่ชอบ เอาใจช่วยครับ สู้ๆ
https://youtu.be/ebX68SVPuhk
OuiAh
*

« ตอบ #10 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2017, 11:49:03 PM »

มีประสบการณ์การลงมือทำการเกษตรมาก่อนมั้ยครับ หรือที่บ้านมีคนทำไว้อยู่แล้วมั้ยครับ ถ้ายังก็อย่าพึ่งลาออกเลยดีกว่าครับ ลาออกมามาเริ่มทำเกษตรใหม่แบกรับความเสี่ยงหนักนะครับ ผลผลิตไม่ได้ดังหวังยังไม่เท่าไหร่ สำคัญคือคุณต้องเปลี่ยนวิถีชีวิตเลยนะครับ คุณจะไหวมั้ย ที่ผมจะแนะนำคือไม่ต้องลาออกครับถ้างานที่อยู่มีแค่ความน่าเบื่อก็ทนๆทำไปก่อนครับ แล้วช่วงเวลาของวันที่คุณว่างลองหาอะไรที่เกี่ยวกับการเกษตรควบคู่หรือทำเสริมลองดูก่อนครับ ว่าคุณชอบมันจริงรึเปล่า ถ้าไม่ก็เปลี่ยนไปเรื่อยๆครับไม่เครียดด้วย ผมเชื่อว่าถึงจุดๆนึงคุณจะมองเห็นช่องทางที่น่าลงทุนเองครับ ขอให้โชคดีครับ

Liked By: UNCLE HUB
pitpat
*

« ตอบ #11 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2017, 08:04:38 AM »

รับพืชผักจากสวน หรือจากตลาดค้าส่งไปส่งลูกค้าเช่นร้านอาหารหรือตลาดเล็กๆ
จะได้เกิดแนวคิดกว้างขึ้น

Liked By: UNCLE HUB
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์