หน้า: [1] 2   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เดี๋ยวนี้เลิกจัดงาน พบปะสังสรรค์กันแล้วเหรอครับผมไม่เห็นหลายปีแล้ว  (อ่าน 6757 ครั้ง)
pon
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2017, 12:05:19 PM »

ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์

ชาวนา™
Administrator

เกษตรพอเพียง

« ตอบ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2017, 12:22:31 PM »

ว่างเว้นมาหลายปีแล้วครับ
pon
*

« ตอบ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2017, 12:27:46 PM »

เพราะขาดทุนค่าเช่าสถานที่หรือเพราะอะไรครับ
deemeechai
*

« ตอบ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2017, 02:20:15 PM »

ความจริงทำได้ครับ
เวียนไปตามสวนของสมาชิก
๑ ปี ๑ สวน ๑ เรื่องราว ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
pon
*

« ตอบ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2017, 02:21:13 PM »

๑ ปี ๑ สวน ๑ เรื่องราว ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ไอเดียดีครับแต่มันไกลสำหรับบางคนอ่ะสิ
deemeechai
*

« ตอบ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2017, 08:48:57 AM »

ไอเดียดีครับแต่มันไกลสำหรับบางคนอ่ะสิ

ผมมองว่าน่าจะได้ประโยชน์หลายๆอย่างนะครับ
เช่น พื้นเพของถิ่น บรรยากาศ และวัฒนธรรมพื้นบ้านนั้นๆ
เบื้องต้นเริ่มจากใกล้เมืองกรุงก่อนจะเป็นการดีครับ
แล้วค่อยขยายออกไปตามชนบทต่างจังหวัด
หรือที่พิพิธภัณฑ์เกษตรเฉลิมพระเกียรติ นวนคร  ยิ้มเท่ห์
9_shane
*

« ตอบ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2017, 12:22:20 PM »

ปัญหาคือสมาชิกที่คุ้นเคยเริ่มห่างหายไปเรื่อยๆไม่รู้ว่าคนที่ยังมีจิตวิญญาณ กพพ.แท้ๆจะยังมีกี่มากน้อย ถ้ายังเหนียวแน่นคึกคักเช่นหลายปีที่แล้วคงจะดี😐😐

🐾🐾🐾🌳🌿🌾ความพยายามอยู่ที่ไหน🌱ความสำเร็จก็อยู่ไม่ไกล🐜🐜🐜🌴🌵
tigermao
*

« ตอบ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2017, 01:00:41 PM »

ในฐานะ คนมาใหม่  เหมือนมาบ้านหลังใหญ่ ที่ร้างๆ คับ แต่ห้องสมุด ได้จดบันทึกการสนทนา จดความรู้ใว้หมด หาอ่านเอาได้ ข้อมูลหายบ้าง
สุ ป่าริมห้วย
*

« ตอบ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2017, 01:33:20 PM »

ในฐานะ คนมาใหม่  เหมือนมาบ้านหลังใหญ่ ที่ร้างๆ คับ แต่ห้องสมุด ได้จดบันทึกการสนทนา จดความรู้ใว้หมด หาอ่านเอาได้ ข้อมูลหายบ้าง

ว่า..ซ่ะเห็นภาพเลยค่ะ..

เกษตรพอเพียงเท่าที่ตอนเราเข้ามา แบ่งเป็นยุค..ยุค..

ยุคไผ่  ต่อมา...ยุคยางพารา ถัดมาก็..มะนาว ผักหวานป่า ตอนนี้เข้าสู่ยุค มะพร้าวกับทุเรียน

ถ้าเข้าสู่ยุค..ปลูกป่าเมื่อไหร่ ก็จบบริบูรณ์...ล่ะ... อายจัง อายจัง อายจัง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 20, 2017, 01:35:58 PM โดย สุ ป่าริมห้วย » บันทึกการเข้า
pon
*

« ตอบ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2017, 03:20:45 PM »

ทุกอย่างล้วนมีการเปลี่ยนแปลงครับ ตายไปก็มีเกิดใหม่ก็มี ทุกอย่างล้วนมีเกิดดับจริงป่าวครับ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์
tigermao
*

« ตอบ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2017, 03:58:47 PM »

ในฐานะ คนมาใหม่  เหมือนมาบ้านหลังใหญ่ ที่ร้างๆ คับ แต่ห้องสมุด ได้จดบันทึกการสนทนา จดความรู้ใว้หมด หาอ่านเอาได้ ข้อมูลหายบ้าง

เกษตรพอเพียงเท่าที่ตอนเราเข้ามา แบ่งเป็นยุค..ยุค..

ยุคไผ่  ต่อมา...ยุคยางพารา ถัดมาก็..มะนาว ผักหวานป่า ตอนนี้เข้าสู่ยุค มะพร้าวกับทุเรียน

ถ้าเข้าสู่ยุค..ปลูกป่าเมื่อไหร่ ก็จบบริบูรณ์...ล่ะ... อายจัง อายจัง อายจัง

อ้าว แสดงว่า ผมหลงยุค ผมไล่อ่านๆ แต่ไม่ได้ดู ปี เลยปลูกทุกอย่างเลยที่ว่า มา และ รวมไปถีงปลูกป่าด้วย 55
Pa ketnet
มิตรภาพไร้พรมแดน

อย่ารู้สึกท้อในการทำความดี

« ตอบ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2017, 01:49:06 PM »

ในฐานะ คนมาใหม่  เหมือนมาบ้านหลังใหญ่ ที่ร้างๆ คับ แต่ห้องสมุด ได้จดบันทึกการสนทนา จดความรู้ใว้หมด หาอ่านเอาได้ ข้อมูลหายบ้าง

บ้านไม่ได้ร้างหรอกค่ะ เพียงแต่ ..แต่ละคนมีภารกิจ ที่ต้องหาเลี้ยงตัวเองและครอบครัว
เพื่อนสมาชิก ก็ยังวนเวียน เข้ามากันอยู่ ...การจัดงานแต่ละครั้ง ต้องใช้ปัจจัยหลายๆอย่าง
บางคน คุยกัน แต่ไม่เคยเห็นกัน ก็รัก สามัคคีกัน พบปะ กันนอกรอบ ก็ มีบ่อยๆ ตามงานต่างๆ

โดยส่วนตัว ก็เป็นทีมงาน แต่เป็นทีมงานที่ไม่มี ที่ทำเกษตร แต่รักในเกษตร อยู่กรุงเทพ ส่วนทีมงานท่านอื่น ส่วนมากจะ ตามต่างจังหวัด
จึงหาเวลาที่ลงตัว กันไม่ค่อยได้ ค่ะ

ไม่อยากให้บ้านหลังนี้ร้าง ก็ เข้ามา แบ่งปันความรู้ กันบ่อยๆ นะคะ

เว็บไซต์ เกษตรพอเพียง.คอม เปิดแฟนเพจแล้วนะคะ ยิ้ม
https://www.facebook.com/share.kasetporpeang
boyeg6
*

« ตอบ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2017, 11:18:54 AM »

เมื่อหลายปีก่อนยังไม่มีที่เข้ามาหาความรู้ในนี้บ่อยๆ แล้วก็ห่างไปไม่ค่อยได้แวะมา ตอนนี้มีที่ทำเกษตรเองแล้วก็เข้ามาหาความรู้ในนี้บ่อยๆเหมือนเดิม นัดพบปะกันเมื่อใดหรือมีกิจกรรมใด...ยินดีให้ความร่วมมือครับผม
ชาวนา™

เกษตรพอเพียง

« ตอบ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2017, 06:00:33 AM »

ยุคนี้เป็นยุคสร้างสวน..ให้เป็นจริงครับ...หลังจากที่โม้ไปเยอะลงมือปฏิบัติจริง ยิงฟันยิ้ม
แต่ในใจลึกๆก็ยังอยากจัดอยู่ครับ
ไว้มีโอกาสเหมาะๆต้องชวนสมาชิกเว็บของเราจัดงานอีกแน่นอน

pon
*

« ตอบ #14 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2017, 10:07:58 AM »

ตอนนี้ทุเรียนเป็นที่นิยมปลูกกัน ถ้าจัดน่าจะมีอะไรดีๆเยอะนะ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์
สุ ป่าริมห้วย
*

« ตอบ #15 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2017, 03:28:55 PM »

ยุคนี้เป็นยุคสร้างสวน..ให้เป็นจริงครับ...หลังจากที่โม้ไปเยอะลงมือปฏิบัติจริง ยิงฟันยิ้ม
แต่ในใจลึกๆก็ยังอยากจัดอยู่ครับ
ไว้มีโอกาสเหมาะๆต้องชวนสมาชิกเว็บของเราจัดงานอีกแน่นอน

ใช่เลยค่ะ โม้ไว้เยอะ เลิกดื้อๆโดนโห่ตายชัก ก้มหน้าก้มตาปลูกป่าต่อไป รักษาฟอร์ม จ้าาาา ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ
หน้า: [1] 2   ขึ้นบน
  พิมพ์