หน้า: 1 [2] 3   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ปลูกป่า หลังเลิกงาน  (อ่าน 8238 ครั้ง)
nozaza
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #16 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2017, 03:28:58 PM »

ถึงจะร้อนและแห้งแล้ง เพียงไร ต้นทานตะวันก็ยังออกดอก สวยๆ ได้  จุมพิต

online gif hosting

nozaza
*

« ตอบ #17 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2017, 03:33:49 PM »

ส่งท้ายปีเก่า ต้อนรับปีใหม่ 2560 จัดของไหว้เจ้าที่ เจ้าทาง ที่สวน ซะหน่อย  ยิงฟันยิ้ม ยิ้มกว้างๆ

upload pictures to

nozaza
*

« ตอบ #18 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2017, 03:45:49 PM »

เข้าหน้าฝน ทางสถานีเพาะชำกล้าไม้ จะมีแจกต้นไม้ เลยไปรับมาปลูก เมื่อเดือนมิถุนายน 2560

tomnoynew
*

« ตอบ #19 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2017, 03:51:26 PM »

ขอสอบถามข้อมูลเพิ่มเติมค่ะ คุณNOZAZA
ตอนไปขอรับนี่จำเป็นไหมคะว่าสำเนาโฉนดที่ดินต้องเป็นชื่อของผู้ขอรับต้นกล้า ยิ้มเท่ห์
nozaza
*

« ตอบ #20 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2017, 03:51:42 PM »

ทางทิศเหนือ ปลูกต้นสัก

svg image hosting
nozaza
*

« ตอบ #21 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2017, 03:56:49 PM »

ขอสอบถามข้อมูลเพิ่มเติมค่ะ คุณNOZAZA
ตอนไปขอรับนี่จำเป็นไหมคะว่าสำเนาโฉนดที่ดินต้องเป็นชื่อของผู้ขอรับต้นกล้า ยิ้มเท่ห์

ไม่ต้องครับ บัตร ปปช อย่างเดียว รับที่ จังหวัดไหนก็ได้ (100 ต้น)

รับปลูกในพื้นที่ จังหวัดนั้นๆ จะได้มากกว่า  100 ต้น (เจ้าหน้าที่จะสอบถามว่าเอาไปปลูกที่ไหน ที่ดิน)

รับได้หลาย ครั้ง  ยิงฟันยิ้ม
tomnoynew
*

« ตอบ #22 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2017, 04:01:04 PM »

ไม่ต้องครับ บัตร ปปช อย่างเดียว รับที่ จังหวัดไหนก็ได้ (100 ต้น)

รับปลูกในพื้นที่ จังหวัดนั้นๆ จะได้มากกว่า  100 ต้น (เจ้าหน้าที่จะสอบถามว่าเอาไปปลูกที่ไหน ที่ดิน)

หมายถึง ขอรับมาแล้ว 100 ต้น เดือนถัดไปก็ไปขอจากที่เดิม ก็ได้อีก 100ต้น ถูกไหมคะ
nozaza
*

« ตอบ #23 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2017, 04:03:28 PM »

ปีนี้ฝนมา ลงมือปลูกต่อ มะค่า ยางนา ตะเคียน พยุง เหลืองเชียงราย  ทยอยปลูกๆไป  ยิ้มกว้างๆ

photo gallery online
nozaza
*

« ตอบ #24 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2017, 04:05:43 PM »

หมายถึง ขอรับมาแล้ว 100 ต้น เดือนถัดไปก็ไปขอจากที่เดิม ก็ได้อีก 100ต้น ถูกไหมคะ

ใช้ครับ เพราะต้นไม้มีหลากหลายที่แจก เพาะโตไม่เท่ากัน ที่โตจะแจกก่อน บางอย่างโตไม่ได้ขนาด จะแจกที่หลัง ครับ
tomnoynew
*

« ตอบ #25 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2017, 04:08:50 PM »

ใช้ครับ เพราะต้นไม้มีหลากหลายที่แจก เพาะโตไม่เท่ากัน ที่โตจะแจกก่อน บางอย่างโตไม่ได้ขนาด จะแจกที่หลัง ครับ
ขอบคุณสำหรับข้อมูลดีๆนะคะ จะลองเข้าไปขอดู ยิ้มเท่ห์
nozaza
*

« ตอบ #26 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2017, 04:24:07 PM »

รับต้นกล้าไม้ปีนี้มา ประมาณ 500 ต้น ต้นสัก 200 ต้น พยุง 100 อื่นๆ ตะเคียน ยางนะ มะค่า อย่างละ 20-30-50

ณ ตอนนี้ 19/7/60 ปลูกไปได้ประะมาณ 350 ต้น เหลืออีก 150 คงจะปลูกหมดก่อน เดือนนี้ ฝนทิ้งช่วงแล้ว

fast picture upload
nozaza
*

« ตอบ #27 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2017, 04:32:40 PM »

นี้ครับ ภาพในฝัน ของสวนที่จะไปให้ถึง หญ้าเขียวๆ ต้นไม้ร่มรื่น  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิ้มกว้างๆ

share pic online

ขอให้ลงมือทำ ความฝันนั้น จะเป็นจริง  เจ๋ง
กัญจน์
*

« ตอบ #28 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2017, 08:36:32 AM »

บ้านกัญจน์ออร์แกนิคไลฟ์ขอเป็นกำลังใจ เมื่อใจเปิดที่เหลือคือความเพียรความสำเร็จคือผลลัพธ์สู้ๆครับสิ่งที่ฝันจะสำเร็จได้แน่นอน
nozaza
*

« ตอบ #29 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2017, 09:57:27 AM »

บ้านกัญจน์ออร์แกนิคไลฟ์ขอเป็นกำลังใจ เมื่อใจเปิดที่เหลือคือความเพียรความสำเร็จคือผลลัพธ์สู้ๆครับสิ่งที่ฝันจะสำเร็จได้แน่นอน

ขอบคุณครับ สู้ๆ

2 วันนี้ไม่ได้เข้าสวนปลูกต้นไม้เลย เพราะฝนตก ตอนเย็น ดีใจที่ได้น้ำฝน ตกลงมาให้ต้นไม้ ได้เติบโต  จุมพิต

ปลูกต้นไม้ 1 ต้น ได้อะไรมากกว่าที่คิด
http://www.seub.or.th/index.php?option=com_content&view=article&id=350:seubmews&catid=5:2009-10-07-10-58-20&Itemid=14

วันนี้ปัญหาสิ่งแวดล้อมที่ได้รับความสนใจจากผู้คนมากที่สุดคือ  ปัญหาโลกร้อน หรือสภาวะเรือนกระจก  ซึ่งวิธีการแก้ปัญหา หรือลดความรุนแรงของปัญหานี้ได้ดีที่สุดก็คือ การเพิ่มพื้นที่สีเขียว หรือการปลูกต้นไม้เพิ่มนั่นเอง

เป็นความรู้ตั้งแต่สมัยมัธยมว่า ต้นไม้ช่วยลดโลกร้อนด้วยการดูดซับก๊าซคาร์บอนไดออกไซด์ ซึ่งเป็นก๊าซเรือนกระจกเข้าไปเพื่อใช้ในการสังเคราะห์แสง โดยตลอดอายุขัยของไม้ยืนต้น 1 ต้น จะสามารถเก็บกักคาร์บอนได้เฉลี่ย 1-1.7 ตันคาร์บอน และยังสามารถดูดซับก๊าซอื่นๆ ที่เป็นพิษต่อร่างกายมนุษย์ และสิ่งแวดล้อมได้อีก เช่น ก๊าซคาร์บอนมอนนอกไซด์ ก๊าซซัลเฟอร์ไดออกไซด์ ก๊าซไนโตรเจนไดออกไซด์ และก๊าซโอโซนเป็นต้น

นอกจากนี้ต้นไม้ 1 ต้นยังสามารถดักจับอนุภาคมลพิษบางชนิดได้ เช่น ฝุ่น ควัน ไอพิษต่างๆ ได้ถึง 1.4 กิโลกรัม/ปี

ต้นไม้ 1 ต้น จะปลดปล่อยก๊าซออกซิเจนที่คนและสัตว์จำเป็นต้องใช้ในการหายใจออกมา ได้ถึง 200,000 – 250,000  ลิตรต่อปี ซึ่งสามารถรองรับความต้องการก๊าซออกซิเจนของมนุษย์ได้ถึง 2 คนต่อปี  (ความต้องการก๊าซออกซิเจนของคน = 130,000 ลิตร / คน / ปี)

แต่นอกจากประโยชน์ในการช่วยลดปริมาณก๊าซคาร์บอนไดออกไซด์ในบรรยากาศแล้ว ต้นไม้ยัง เป็นแหล่งอาหาร ยารักษาโรค เป็นแหล่งที่อยู่อาศัยของสิ่งมีชีวิตนานาชนิด อาทิ ไลเคน มอส  เฟิร์น ไม้เถา และพืชอิงอาศัย สัตว์ไม่มีกระดูกสันหลังเช่น มด  แมลง แมงมุม และสัตว์มีกระดูกสันหลังเช่น นก กิ้งก่า จิ้งจก งู กระรอก

ดินที่ร่วนซุย และอุดมสมบูรณ์ใต้ต้นไม้สามารถอุ้มน้ำได้ถึง 50% ในดินที่ร่วนซุยยังเป็นที่อยู่อาศัยของสิ่งมีชีวิตหลากหลายชนิด เช่น ไส้เดือนดิน กิ้งกือ ตะขาบ กิ้งก่า กบเขียด หนู มดและแมลงต่างๆ

ต้นไม้ยังสามารถป้องกันแสงและความร้อนจากดวงอาทิตย์ น้ำที่ระเหยจากการคายน้ำที่ใบใบยังช่วยดูดความร้อนจากบรรยากาศ ทำให้อุณหภูมิบริเวณนั้นลดลงได้ถึง 3-5 องศาเซลเซียส หากปลูกต้นไม้ไว้บริเวณบ้านจะช่วยลดอุณหภูมิรอบๆ บ้านได้ถึง 2-4 องศาเซลเซียส และการปลูกต้นไม้ในรั้วบ้านยังเป็นการปรับปรุงทัศนียภาพ ตกแต่งบ้านให้สวยงามร่มรื่น

นี่เป็นเพียงส่วนหนึ่งของประโยชน์ที่จะได้จากการปลูกต้นไม้เพียง 1 ต้น หากปลูกรวมกันหลายๆ ต้น เป็นสวน เป็นป่า เกิดเป็นแหล่งที่อยู่อาศัยของสัตว์น้อยใหญ่ เป็นระบบนิเวศ จะก่อเกิดประโยชน์ต่างๆ อีกมากมายมหาศาลให้แก่มวลมนุษย์ ธรรมชาติ และโลกของเรา
nozaza
*

« ตอบ #30 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2017, 01:15:19 PM »

เป็นต้นสักที่ปลูกไว้ริมรั้ว ข้างทาง ซื้อมาต้นละ 10 บาท  สูงประมาณ  50 cm ปลูกลงดินเมื่อ ตุลาคม 59

ปัจจุบันสูง ประมาณ 2 m

upload a photo on internet
anajuk
*

« ตอบ #31 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2017, 12:54:24 PM »

อย่าลืมไปขึ้นทะเบียนสวนป่านะครับ  ง่ายๆก็ลงทะเบียนออนไลน์ ได้เลย
หน้า: 1 [2] 3   ขึ้นบน
  พิมพ์