หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ต้องการเลี้ยงปลาดุก ไม่รู้จะขายที่ไหน อีสานตอนบน  (อ่าน 348 ครั้ง)
n5245
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2017, 03:31:23 PM »

สวัสดีครับ  ผมเป็นสมาชิกใหม่อยู่สกลนคร  มีบ่ว่างหลายบ่อ  อยากเลี้ยงปลาดุขาย  แต่ไม่มีตลาด  ท่านใดรู้ช่วยแนะนำด้วยครับ

kaew89
*

« ตอบ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2017, 01:11:42 PM »

สวัสดีคับ ส่วนตัวผมมีรายได้จากปูนหินดินทราย ไม่ค่อยถนัดเรื่องปลา ดังนั้นคำแนะนำของผมอาจไม่ถูกต้องซะทีเดียวก็พิจารณาให้ให้ถี่ถ้วนแล้วกันนะครับ
ถ้าเป็นผมนะมีปลาดุกแล้ว ผมจะแปรรูปเป็นปลาดุกตากแห้ง จะตากด้วยเครื่องอบแห้งหรือแดดธรรมชาติก็แล้วแต่ แต่ต้องแน่ใจว่ามันแห้งจนเก็บได้นานและห้ามมีแมลงวันมาตอมเดี๋ยวมันไข่(ผมว่ามันมีเครื่องวัดความชื้นขายและควรขอคำแนะนำจากคณะคหกรรมตามมหาวิทยาลัย) แล้วซีลสุญญากาศ ขายที่เว็บเกษตรพอเพียงก็ได้ เฟสก็ได้ช่องทางมากมาย ขอ อย.ด้วยเพื่อความมั่นใจผู้ซื้อ
fatman_aa
*

« ตอบ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2017, 03:54:09 PM »

ลองเลี้ยงปลานิลด้วยครับ แถวบ้านแฟนผมมีเท่าไหรไม่พอขาย แต่จะขายที่เดียวไม่ได้ต้องทยอยขายครับครั้งละ 20-30 โล ได้ขายเรื่อยๆบ้านแฟนผมอยู่ พังโคน สกลนคร ครับ เลี้ยงเลยครับแรกลองเอาไปขายแถวคลองถมดูก่อน พอมีคนรู้จักรับรองไม่พอขาย เน้นปลานิลเป็นหลักดีกว่าครับ ขายง่ายกว่า
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์