หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอรับบริจากเมล็ดมะละกอพันธุ์ กลางดง  (อ่าน 394 ครั้ง)
TIGER65
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2017, 11:21:36 PM »

ท่านใดปลูกมะละกอพันธุ์ กลางดง บ้างครับ อยากได้เมล็ดพันธุ์มาปลูกที่สวนครับ
ขอบคุณครัีบ ยิ้มเท่ห์

Liked By: I-Ko, YaKu

I-Ko
*

« ตอบ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2017, 07:23:29 PM »

ท่านใดปลูกมะละกอพันธุ์ กลางดง บ้างครับ อยากได้เมล็ดพันธุ์มาปลูกที่สวนครับ

กลางดงมีสองต้น ซื้อมาจากเกษตรแฟร์บางเขนเมื่อต้นปีก็ส่งให้คุณแม่ทั้งสองต้นเพราะท่านชอบกินมะละกอ(โกะกินไม่เป็น)
ผ่านไป 4 เดือนก็ยังอยู่ในถุงดำ จนเดือนที่ 5 ลงปลูกเจอแดดจัดตายไป 1 ต้นเสียดายตั้ง 3 ยอด
อีกต้นสูงเกือบฟุต ตอนนี้ไม่รู้จะรอดหรือเปล่าเพราะเดินไปดูเหลือแต่ลำต้น ใบไม่มี โกรธ โกรธ

Liked By: TIGER65, YaKu
TIGER65
*

« ตอบ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2017, 07:58:14 PM »

กลางดงมีสองต้น ซื้อมาจากเกษตรแฟร์บางเขนเมื่อต้นปีก็ส่งให้คุณแม่ทั้งสองต้นเพราะท่านชอบกินมะละกอ(โกะกินไม่เป็น)
ผ่านไป 4 เดือนก็ยังอยู่ในถุงดำ จนเดือนที่ 5 ลงปลูกเจอแดดจัดตายไป 1 ต้นเสียดายตั้ง 3 ยอด
อีกต้นสูงเกือบฟุต ตอนนี้ไม่รู้จะรอดหรือเปล่าเพราะเดินไปดูเหลือแต่ลำต้น ใบไม่มี โกรธ โกรธ
สวัสดีครับ คุณI_KO ไม่แน่ครับเผื่อรอด แต่ข่วงนี้ฝนตกเยอะด้วย ของผมที่ไร่ก็เหมือนกัน ลงมะละกอเหลืองกระบี่ไว้ สิบต้น เหลืองหมดเลย
ก็ไม่รู้ว่าจะรอดหรือเปล่า มะละกอไม่ชอบน้ำมากด้วย  โกรธ

Liked By: I-Ko
I-Ko
*

« ตอบ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2017, 11:01:47 PM »

สวัสดีครับ คุณI_KO ไม่แน่ครับเผื่อรอด แต่ข่วงนี้ฝนตกเยอะด้วย ของผมที่ไร่ก็เหมือนกัน ลงมะละกอเหลืองกระบี่ไว้ สิบต้น เหลืองหมดเลย
ก็ไม่รู้ว่าจะรอดหรือเปล่า มะละกอไม่ชอบน้ำมากด้วย  โกรธ

สวัสดีค่ะ K.TIGER65

ลุ้นให้รอด เดี๋ยวจะรีบเข้าไปดูแลฟื้นฟูเจ้ากลางดง ถ้ารอดคงมีโอกาสได้แบ่งปันค่ะ
แต่มะละกอเหลืองกระบี่ของ K.TIGER65 น่าจะเป็นพันธุ์เหลืองลพบุรี กระมังคะ ยิ้มกว้างๆ  ขอให้รอดเช่นกันค่ะ
สงสัยต้องรีบเอาความไปบอกคุณแม่ เรื่องมะละกอไม่ชอบน้ำ เพราะท่านรดทั้งเช้าทั้งเย็นแบบแฉะเลยหล่ะค่ะ

ดูรูปมะละกอกลางดงไปก่อนนะคะ ยังไม่มีเมล็ดบริจาค

Liked By: TIGER65
TIGER65
*

« ตอบ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2017, 08:22:36 AM »

ลุ้นให้รอด เดี๋ยวจะรีบเข้าไปดูแลฟื้นฟูเจ้ากลางดง ถ้ารอดคงมีโอกาสได้แบ่งปันค่ะ
แต่มะละกอเหลืองกระบี่ของ K.TIGER65 น่าจะเป็นพันธุ์เหลืองลพบุรี กระมังคะ ยิ้มกว้างๆ  ขอให้รอดเช่นกันค่ะ
สงสัยต้องรีบเอาความไปบอกคุณแม่ เรื่องมะละกอไม่ชอบน้ำ เพราะท่านรดทั้งเช้าทั้งเย็นแบบแฉะเลยหล่ะค่ะ

ดูรูปมะละกอกลางดงไปก่อนนะคะ ยังไม่มีเมล็ดบริจาค

[/q
 มะละกอที่ปลูกเหลืองกระบี่ เมื่อก่อนผมเคยลงขอบริจากเห็นไม่มีใครตอบรับ พอดีไปเที่ยวกระบี่มาเลยหาซื้อมาซะเลย แถวภาคกลางหรือภาคอื่นเค้าจะมีมะละกอสีทอง ลูกสีทองตั้งแต่เล็กจนสุก ก้านใบจะสีเขียวแบบมะละกอทั่วๆไป และอีกชนิดคือมะละกอสีทองใหม่ ลูกจะใหญ่ยาวกว่าชนิดแรก สีลูกและก้านใบก็จะเหมือนกัน เหลืองกระบี่ที่ผมปลูกลูกสีทองแต่ก้านใบสีออกแดงๆม่วงๆครับคุณ I-Ko

I-Ko
*

« ตอบ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2017, 11:15:59 PM »

ก็ไม่รู้ว่าจะรอดหรือเปล่า มะละกอไม่ชอบน้ำมากด้วย  โกรธ

แต่มะละกอเหลืองกระบี่ของ K.TIGER65 น่าจะเป็นพันธุ์เหลืองลพบุรี กระมังคะ ยิ้มกว้างๆ  ขอให้รอดเช่นกันค่ะ

มะละกอที่ปลูกเหลืองกระบี่ เมื่อก่อนผมเคยลงขอบริจากเห็นไม่มีใครตอบรับ พอดีไปเที่ยวกระบี่มาเลยหาซื้อมาซะเลย แถวภาคกลางหรือภาคอื่นเค้าจะมีมะละกอสีทอง ลูกสีทองตั้งแต่เล็กจนสุก ก้านใบจะสีเขียวแบบมะละกอทั่วๆไป และอีกชนิดคือมะละกอสีทองใหม่ ลูกจะใหญ่ยาวกว่าชนิดแรก สีลูกและก้านใบก็จะเหมือนกัน เหลืองกระบี่ที่ผมปลูกลูกสีทองแต่ก้านใบสีออกแดงๆม่วงๆครับคุณ I-Ko

จิตนาการตามที่ K.TIGER65 บรรยายเหลืองกระบี่ หรือเหลืองลพบุรีตามที่แซวว่าเอามาปลูกที่สวนลพบุรีของ K.TIGER65 แล้วออกอาการใบเหลืองหมด
ท่าทางจะเป็นมะละกอที่สวยเพราะก้านใบมีสี ผิดกับที่เคยๆ เห็นมาคือเหลืองทั้งใบและลูก

เมื่อเย็นแวะดูมะละกอกลางดง เห็นก้านยังอยู่ แต่พอไปดูใกล้ๆ เน่าตายแล้วค่ะ คือดึงลำต้นขึ้นมาจากดิน ข้างล่างเน่าไม่มีรากแล้ว แต่ลำต้นตอนบนยังเขียว
แข็งอยู่ ลองตัดส่วนล่างแล้วปักจิ้มดินแยกไว้ให้ห่างน้ำ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 20, 2017, 11:19:26 PM โดย I-Ko » บันทึกการเข้า
TIGER65
*

« ตอบ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2017, 08:52:26 AM »

สวัสดีครับคุณ I-ko ต้นมะละกอ อาการแบบที่คุณเล่ามา สงสัยไม่รอดครับ ไม่เป็นไรครับ เพราะผมสั่งเมล็ดมะละกอกลางดงไปแล้ว อย่างไรเดี๋ยวเพาะเมื่อไร่
เอาไปปลูกทดแทนเลยครับ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์

YaKu
*

« ตอบ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2017, 06:56:51 AM »

เคยสั่งซื้อทางเน็ท15เมล็ด 100.ขึ้นขนาดเสมอหัวมีแกนดอกเป็นสายยาวๆไม่มีลูก

Liked By: TIGER65, I-Ko
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 23, 2017, 06:47:58 PM โดย YaKu » บันทึกการเข้า
TIGER65
*

« ตอบ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2017, 09:52:18 PM »

เคยสั่งซื้อทางเน็ท15เมล็ด 100.ขึ้นขนาดเสมอหัวมีแกนดอกเป็นสายยาวๆไม่มีลูก
สวัสดีครับคุณ Yaku ถ้ามีแกนดอกยาวๆ นั่นต้นตัวผู้ครับ ไม่มีลูกครับ ของผมก็ไม่รู้ว่าเจอแบบคุณหรือเปล่า
เพราะว่าเพิ่งไปอ่านเจอว่า เวลาเค้าเก็บเมล็ดพันธุ์มะละกอ ผ่าออกจากลูก เค้าก็จะเอาเมล็ดแช่น้ำ เมล็ดไหนลอยน้ำนั่นคือ
เมล็ดต้นตัวผู้ เค้าจะเอาทิ้ง แต่ถ้าผู้นั้นไม่ใช่คนเค้าก็จะเอาเมล็ดนั้นมาขาย เราก็จะได้แต่ต้นตัวผู้ ผมเองก็ลองเสี่ยงชื้อดู
ก็ไม่รู้ว่าจะออกหัวหรือก้อยครับ

Liked By: I-Ko, YaKu
I-Ko
*

« ตอบ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2017, 12:40:51 AM »

สวัสดีครับคุณ Yaku ถ้ามีแกนดอกยาวๆ นั่นต้นตัวผู้ครับ ไม่มีลูกครับ ของผมก็ไม่รู้ว่าเจอแบบคุณหรือเปล่า
เพราะว่าเพิ่งไปอ่านเจอว่า เวลาเค้าเก็บเมล็ดพันธุ์มะละกอ ผ่าออกจากลูก เค้าก็จะเอาเมล็ดแช่น้ำ เมล็ดไหนลอยน้ำนั่นคือ
เมล็ดต้นตัวผู้ เค้าจะเอาทิ้ง แต่ถ้าผู้นั้นไม่ใช่คนเค้าก็จะเอาเมล็ดนั้นมาขาย เราก็จะได้แต่ต้นตัวผู้ ผมเองก็ลองเสี่ยงชื้อดู
ก็ไม่รู้ว่าจะออกหัวหรือก้อยครับ

อ่านเป็นความรู้ดีมากๆ ค่ะ และไม่เคยรู้เลยว่า ขั้นตอนการเก็บและคัดเมล็ดกว่าจะมาถึงผู้ซื้อ มีแบบนี้ด้วย
คนที่ทำแบบนี้ เค้าคงขายแต่เมล็ด ไม่อยากให้เราได้ผลผลิต ไม่ดีเลยค่ะ  ไม่นึกถึงใจเค้าใจเรากว่าเราจะรดน้ำรอวันโต
แล้วมาเจอผลผลิตออกมามีแต่ดอกเป็นสายไม่มีลูก  แต่ K.TIGER65 ต้องได้ตัวเมียปนมาแน่ๆ เพราะเป็นคนดีมีน้ำใจ

สวัสดีครับคุณ I-ko ต้นมะละกอ อาการแบบที่คุณเล่ามา สงสัยไม่รอดครับ ไม่เป็นไรครับ เพราะผมสั่งเมล็ดมะละกอกลางดงไปแล้ว อย่างไรเดี๋ยวเพาะเมื่อไร่
เอาไปปลูกทดแทนเลยครับ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์

ขอบคุณมากค่ะ คนอะไรใจดีมากๆ เลย  ตอนแรก I-Ko ก็ว่าจะรับจาก K.TIGER65 แต่หลังจากอ่านกระทู้ K.Yaku แล้วทราบว่าเค้าขายเมล็ดกันเป็น
ร้อยได้แค่ 15 เมล็ด คิดว่ายังไม่รบกวน K.TIGER65  ขอรอจนมีผลแล้วค่อยรอรับเมล็ดก็ได้ค่ะ
TIGER65
*

« ตอบ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2017, 07:38:20 AM »

สวัสดีครับคุณ I-ko ไม่ต้องห่วง เรื่องเมล็ดมะละกอ เพราะว่าที่ผมสั่งซื้อมาเจ้านี้เค้าให้ 50 เมล็ด คิดว่าตอนนี้เมล็ดน่าจะมาแล้ว แต่ตอนนี้ผมอยู่ที่ลพบุรี กลับ กทม จะส่งไปลองเสี่ยงดูพร้อมกับหน่อกล้วย African Plantain ถ้าปลูกมาทั้งของคุณและของผมเป็นตัวผู้หมด จะได้โทรไปด่าคนขายเลย ผมจะได้มีพยานด้วยไง ยิงฟันยิ้ม

Liked By: YaKu, I-Ko
lapat chuwong
*

« ตอบ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2017, 08:20:48 AM »

สวัสดีครับคุณ I-ko ไม่ต้องห่วง เรื่องเมล็ดมะละกอ เพราะว่าที่ผมสั่งซื้อมาเจ้านี้เค้าให้ 50 เมล็ด คิดว่าตอนนี้เมล็ดน่าจะมาแล้ว แต่ตอนนี้ผมอยู่ที่ลพบุรี กลับ กทม จะส่งไปลองเสี่ยงดูพร้อมกับหน่อกล้วย African Plantain ถ้าปลูกมาทั้งของคุณและของผมเป็นตัวผู้หมด จะได้โทรไปด่าคนขายเลย ผมจะได้มีพยานด้วยไง ยิงฟันยิ้ม
รบกวนขอรับบริจาคเมล็ดมะละกอกลางดงสัก 2 เมล็ดได้ไหมค่ะอยากทดลองปลูกค่ะ วันจันทร์จะส่งกล้วยงาช้างไปให้ใหม่ค่ะ

Liked By: YaKu, TIGER65
YaKu
*

« ตอบ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2017, 10:11:09 AM »

เจ้าไหนครับให้มาดขนาดนั้นขอที่อยู่ติดต่อบ้างได้ไหม

TIGER65
*

« ตอบ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2017, 02:54:18 PM »

สวัสดีครับ คุณ Yaku ผมซื้อเมล็ดมะระกอที่ร้านไร่กิจรุ่งเรืองครับ http://grrsr9.lnwshop.com/ ยิ้มเท่ห์

Liked By: YaKu
TIGER65
*

« ตอบ #14 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2017, 02:57:30 PM »

สวัสดีครับคุณ Lapat เรื่องเมล็ดมะละกอ ได้ครับไม่มีปัญหา เดี๋ยวจัดให้ครับ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์