หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ผมเป็นมือใหม่ที่เริ่มลงเห็ดขอนดำและเห็ดฮังการี แต่เจอปัญหาทั้ง2เลยครับ  (อ่าน 4687 ครั้ง)
Borncorner
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2017, 08:40:12 PM »

เริ่มจากปัญหาแรกของการเพาะเห็ดฮังการีนะครับ

ตอนที่เปิดหน้าก้อนเห็ดได้โทรไปหาคนขายก้อนเห็ดว่าเปิดได้เมื่อไรเพราะมีน้ำสีเหลืองๆเต็มก้อน ทางคนขายบอกให้เปิดก้อนได้เลยเราก็เปิด แต่เปิดก้อนมา ยังได้ไม่ถึง5กิโล ลงเห็ดไป2000ก้อน อุณหภูมิตอนเช้าประมาณ28-32c ความชื่น 75-95 ตอนกลางคืน อุณหภูมิ 27-29c ความชื่น 80-95  ให้น้ำเช้ากลางวันและเย็น แต่เห็ดไม่ออกเลยครับ เห็ดมาถึงวันที่17มิถุนายน เปิดหน้าก้อน วันที่27 มิถุนายน2560 จนถึง ปัจจุบันออก1วันละ6ขีดครับ ผมควรจะต้องทำอย่างไรดีครับ ผมขอคำแนะนำด้วยครับ ตอนนี้ทั้งฉีดฮอร์โมนไข่ ฮอร์โมนเห็ดเขียว ฮอร์โมนเห็ดดำ  ผมฉีดทุก3วันครับ แต่ก็เหมือนเดิมครับ

ส่วนเห็ดขอนดำ
ปัญหาหน้าก้อนแห้ง อันนี้ผมรดน้ำ 4เวลาครับ เช้า กลางวัน เย็น และ4ทุ่ม เห็ดออกดอกรอบเดียวครับ ได้มา 10กิโลครับ ลงเห็ด1000 ก้อนครับ หลังจากนี้ไม่มีออกดอกเลยครับ ตอนนี้ผมฉีดตัว Seagrow ทุก3วันครับ ฉีดไปแล้ว3วัน เห็ดก็ยังไม่ออกเลยครับ  ตอนนี้รดน้ำทุกๆ4ชี่วโมงครับ อุณหภูมิ 32-38c แต่ก็ยังไม่มีดอกเลยครับ รบกวนแนะนำด้วยนะครับ

เศร้า เศร้า เศร้า เศร้า

Liked By: UNCLE HUB

ลุงจิ๊
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #1 เมื่อ: กันยายน 21, 2017, 10:31:29 AM »

ถ่ายรูปมาชมหน่อยนะครับ แอดไลน์ ถามได้ครับ siewjj

Liked By: UNCLE HUB

ID Line jcwbuthai
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์