หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ให้ใช้ที่ปลูกพืชฟรี  (อ่าน 3978 ครั้ง)
turedin
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2017, 02:01:16 PM »

มีที่ดินอยู่วังน้ำเขืยว10ไร่ไม่ได้ทำอะไรอยากหาคนเข้าไปอยู่ให้ปลูกพืชล้มลุกฟรี. แต่ต้องไปอยู่ในที่ดินนะครับ.  ไฟฟ้ายังไม่มีติดลำธารน้ำ.  มีทางเข้าออกไยังไม่สะดวกนัก.  ต้องการจะไปพัทนา. และมีคนอยู่. เพื่อเฝ้าของ. เจ้าของที่จะไปบ้างบางวันที่ว่างครับ.   สนใจคุยกันได้ครับ

nia2077
*

« ตอบ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2017, 08:29:10 PM »

ไฟฟ้าไม่มี คงต้อง ติด  solar cell 

ให้ทำสัญญากี่ปี คับ   5 หรือ  10 ปี
deemeechai
*

« ตอบ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2017, 02:10:16 PM »

ปัญหาเรื่องที่ดินผมว่าเข้าใจยากนะ
วันนี้อาจจะดูดี
แต่วันหน้าอาจจะมีปัญหา
ผมไม่กล้าไปเช่าใคร
เป็นทุกที่ไม่มียกเว้น

Liked By: amsuthon
nia2077
*

« ตอบ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2017, 07:43:24 PM »

ปัญหาเรื่องที่ดินผมว่าเข้าใจยากนะ

การเช่า ก็ต้องวางแผน ไว้แล้ว ว่า คุ้มไหม

ถ้าไม่คุ้ม ก็อย่าไป เช่า
deemeechai
*

« ตอบ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2017, 08:50:14 AM »

การเช่า ก็ต้องวางแผน ไว้แล้ว ว่า คุ้มไหม

ถ้าไม่คุ้ม ก็อย่าไป เช่า

ปัญหาที่จะเกิดคือการพิพาทครับ
ต้อมศรี มณีเด้ง
staff
*

"ประชาชนของพระราชา"

« ตอบ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2017, 04:11:07 PM »

เมื่อไปอยู่ไปพัฒนา จนพิ้นที่อุดมสมบูรณ์
เจ้าของที่เกิดอยากได้ที่คืน จะทำโน่นทำนี่ต่อ
สัญญาที่ถือในมือ ยังไม่หมดสัญญา  จะต่อกรกะเจ้าของที่ได้ไหม   เศร้า เศร้า

หรือหากหมดสัญญา คนอยู่ก็ตั้งรกราก มีครอบครัวและติดที่อยู่ไปแล้ว   
เจ้าของที่เคยรับปากว่า  อยู่เลย เด๋วหมด ต่อสัญญาอีกได้

พอถึงเวลา เจ้าของที่ เห็นพื้นที่อุดมสมบูรณ์
เกิดไม่ต่อสัญญาให้ พวกคุณต้องย้ายออก จะย้ายครอบครัวไปอยู่ไหนกันดี    เศร้า เศร้า
พี่แสง
*

« ตอบ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2017, 07:32:43 PM »

เมื่อไปอยู่ไปพัฒนา จนพิ้นที่อุดมสมบูรณ์
เจ้าของที่เกิดอยากได้ที่คืน จะทำโน่นทำนี่ต่อ
สัญญาที่ถือในมือ ยังไม่หมดสัญญา  จะต่อกรกะเจ้าของที่ได้ไหม   เศร้า เศร้า

หรือหากหมดสัญญา คนอยู่ก็ตั้งรกราก มีครอบครัวและติดที่อยู่ไปแล้ว   
เจ้าของที่เคยรับปากว่า  อยู่เลย เด๋วหมด ต่อสัญญาอีกได้

พอถึงเวลา เจ้าของที่ เห็นพื้นที่อุดมสมบูรณ์
เกิดไม่ต่อสัญญาให้ พวกคุณต้องย้ายออก จะย้ายครอบครัวไปอยู่ไหนกันดี    เศร้า เศร้า

อันนี้ถูกต้องที่สุดเลยค่ะ  มีที่แปลงนึง ทั้งรกทั้งเละ ประกาศให้คนใช้พื้นที่ฟรี เพราะไม่มีคนทำ บอกว่า ขออย่างเดียวขอให้ทำที่ให้สะอาดโล่งตา ไม่มีวัชพืช สัญญาไม่ต้องทำเพราะเป็นลูกผู้ชาย กล้าให้ใช้ฟรีก็ควรพอใจ  อยู่ไปเล๊ยยย5ปี10ปี อยู่ไปเล๊ยๆๆๆๆ
ตกลงตามนั้นแล้วก็เข้าไปถากถาง เอาแบคโฮไปขุดต้นไม้ใหญ่ที่เกะกะออกลอกคูคลองเก็บวัชพืช ตัดหญ้าเตียนไปแถบนึงแล้ว ที่มันสวยแฮะ มีคูน้ำสามารถใช้ได้ตลอดปี ต้นไม้ใหญ่ที่เว้นไว้ก็ให้ร่มเงาอันร่มรื่น หญ้าก็ตัดเสียเหี้ยนเต้  จะลงผักลงโรงเรือนเลี้ยงไก่เลี้ยงกบ   เจ้าของที่เสียดายที่ขึ้นมา น่าจะคิดค่าเช่าเนาะ  ที่สวยแบบนี้ไม่น่าให้ใช้ฟรี555555 คนลงทุนทำนั่นนี่ให้เจ็บกระดองใจสุดๆ  ดังนั้นถ้าคิดจะหาคนไปอยู่ให้ทำกินฟรี ช่วยระบุด้วยว่าให้ทำอะไรแค่ไหน กี่ปี

Liked By: Ekachaiyan, tomnoynew
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์