หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามสูตรปุ๋ยบำรุงรากครับ  (อ่าน 4752 ครั้ง)
Keak Cruiser
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2017, 06:21:20 AM »

สวนละมุดผมอายุ 13ปี ปีที่ผ่านมาน้ำท่วมหนักและนานทำให้ร่องสวนจมน้ำนานร่วมๆสองเดือน หมดช่วงน้ำท่วมฝนก็ตกตลอดทำให้มีน้ำขังอยู่เรื่อยๆ ตอนนี้สถาพต้นดูไม่สมบูรณ์เหมือนทุกๆปีที่ผ่านมา มีบางกิ่งใบร่วงแห้งตายยกกิ่ง บางต้นแห้งตายไปครึ่งต้น ผมคิดว่าน่าจะมีปัญหาเกี่ยวกับรากแน่ๆ เลยมาขอคำปรึกษาว่าควรใช้ปุ๋ยเคมีสูตรอะไรดี ขอบคุณมากครับ

Liked By: tomnoynew

ืnarumon ning
*

« ตอบ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2017, 10:48:55 AM »

ขยิบตา

ช่วงหลังจากอยุธยาเจอน้ำท่วมหนักปี54  สารปรับสภาพดินขายดีที่สุด เค้าบอกชื้อไปปรับสภาพดิน
แปะ สูตรปุ๋ยไว้ให้ค่ะ

Liked By: Keak Cruiser, tomnoynew
บุหงา_อยู่ดีกินหวาน
*

« ตอบ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2017, 03:37:55 PM »

แต่งกิ่งแล้วใช้ปุ๋ยหมักปลาก็ดีครับ ใบเขียว ใบใหญ่ แตกใบใหม่ดี

ช่วยปลดปล่อยปุ๋ยที่ถูกตรึงไว้ในดิน ต้นไม้เอาไปใช้ได้เร็ว เห็นผลทันใจดีครับ

Liked By: Keak Cruiser, tomnoynew
laduvoir
*

« ตอบ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2017, 06:23:38 PM »

ราดด้วยจุลินทรีย์สังเคราะห์แสง รากก็แตกเยอะดีครับ

Liked By: Keak Cruiser
mayureeaon
*

« ตอบ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2017, 03:31:49 PM »

ไม่ทราบว่าปลูกพันธุ์อะไรคะ พอดีกำลังสนใจปลูกอยู่ค่ะ
deemeechai
*

« ตอบ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2017, 02:48:18 PM »

น้ำท่วมดินเป็นกรดสูง
เชือโรคต่างๆมากมายครับโดยเฉพาะเชื้อรา
ถ้ารากถูกทำลายลำต้นทุกอย่างจะแย่
เชื้อไตรโคเดอร์มาพอบรรเทาได้ครับรวมทั้งจุลินทรีย์สังเคราะห์แสง  ยิ้มเท่ห์
starlordkaset
*

« ตอบ #6 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2017, 09:27:19 PM »

ของผมใช้ตามนี้ครับ http://www.whitestar-inno.com/product/3/ionic-plasma-s2- ได้ผลดีเลย ผมเคยลองแล้วครับ โตเร็วดี
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์