หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: มะนาวเพาะเมล็ด รอ 5 ปีจนออกลูกมาครั้งแรกแต่ก็ผิดหวังมาก  (อ่าน 449 ครั้ง)
december60
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2017, 03:02:13 AM »

ปลูกไว้ 1 ต้น หลังบ้าน ต้นสูงสามเมตรแล้วเพราะอายุเกือบ 5 ปี ปีนี้ออกลูกมาครั้งแรก กลายเป็นมะนาวที่เปลือกหนา เมล็ดเยอะ น้ำน้อย
และน้ำก็ไม่เปรี้ยวมาก ไม่ทราบว่าเป็นที่ต้นพันธ์ หรือเพราะขาดสารอาหาร หรือมะนาวยังไม่พร้อมเก็บ แต่ลูกก็ติดกิ่งมาเป็นเดือนแล้ว ไม่เห็นโตกว่านั่น
จะทำไงดีคะ
จะตัดทิ้งก็เสียดาย อุตสาห์ดูแลมาหลายปี

Liked By: UNCLE HUB, ซ้ง

บุหงา_อยู่ดีกินหวาน
*

« ตอบ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2017, 05:30:47 AM »

เอายอดพันธุ์ดีมาเสียบยอดครับ  ยิงฟันยิ้ม
up2uloveu
seller
*

« ตอบ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2017, 09:04:37 AM »

ลูกติดกิ่งมากี่เดือนครับ ปกติมะนาวจากหัวไม้ขีดถึงระยะเก็บ 4-5 เดือน แล้วแต่สายพันธุ์ครับ

Liked By: UNCLE HUB, ซ้ง

นานาพันธุ์กล้วย  โทร. 099-9532651
http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=126750.0
ป ณเมืองลุง
*

ความหวังยังคงมีอยู่เสมอ ตราบใดที่ใจไม่ยอมแพ้

« ตอบ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2017, 11:02:11 AM »

ลาภในคราเคราะห์ครับ

โอกาสมาถึงแล้ว ต้นที่เกิดจากเมล็ดจะทนกับสภาพแวดล้อมได้ดีมาก ยิ่งเป็นพันธืเปลือกหนาถือเป็นโชค 2 ชั้น ทนโรคอีกต่างหาก
แค่เอากิ่งพันธ์ตามสเปคที่เราต้องการมาเสียบหรือทาบ รอกินได้เลยไม่ต้องดูแลมาก

ยิงฟันยิ้ม

ให้เป็นดั่งน้ำครึ่งแก้ว และ จงหิวโหย โง่เขลาอยู่เสมอ เพราะมันคือกุญแจสู่ความสำเร็จ
http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=88821.0
tongtae
*

« ตอบ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2017, 11:44:42 AM »

เก็บไว้กิน ไม่ต้องซื้อหา เปรี้ยวน้อยก็ใช้หลายลูก ดีกว่าตัดทิ้งครับ
phalikhit
*

« ตอบ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2017, 04:23:51 PM »

อย่าตัดทิ้ง  ดีแล้วที่คุณได้ต้นมะนาวที่มีรากแก้ว 
หายอดพันธุ์ดี มาเสียบ
อีกเสียงครับ

ใช้หลายๆพันธุุ์ก็ได้
sous2011
*

« ตอบ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2017, 08:35:13 PM »

คุณโชคดีที่ได้มะนาวที่มีรากแก้ว เปลี่ยนยอดใหม่ครับ ต้นหนึ่งจะเอากี่พันธ์ก็ได้
หรือจะเอามะกรูดเพิ่มอีกกิ่งก็ได้ครับ ที่บ้านผมมีมะนาวเพาะเมล็ด 2 ต้น ได้กินตลอดปี
ทน อึด โรคไม่ค่อยมี ผมไม่ต้องทำอะไร ต่างจากมะนาวตอนที่ผมซื้อมาปลูก ยิ่งดูแลดี
ฉีดยาตามทษฎีโรคยิ่งเยอะ สุดท้ายคนจะตายเพราะยา ตอนนี้ผมเปลี่ยนแผนใหม่
รอเก็บลูกมะนาวกิ่งตอนพันธ์ดีสุกมาเพาะ และปลูกเมล็ดดีกว่า นานหน่อยแต่ดีระยะยาวครับ

Liked By: ซ้ง
december60
*

« ตอบ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2017, 10:20:22 PM »

ลาภในคราเคราะห์ครับ

โอกาสมาถึงแล้ว ต้นที่เกิดจากเมล็ดจะทนกับสภาพแวดล้อมได้ดีมาก ยิ่งเป็นพันธืเปลือกหนาถือเป็นโชค 2 ชั้น ทนโรคอีกต่างหาก
แค่เอากิ่งพันธ์ตามสเปคที่เราต้องการมาเสียบหรือทาบ รอกินได้เลยไม่ต้องดูแลมาก

ยิงฟันยิ้ม

คิดบวกดีจริง ๆ ค่ะ ขอบคุณค่ะ
december60
*

« ตอบ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2017, 10:28:35 PM »

ถึงว่า ต้นมะนาวไม่เคยมีโรค หรือแมลงกินเลย
เรื่องเก็บลูก ต้องรอถึง 4-5 เดือนเลยเหรอคะ ที่ลองเก็บมายังไม่ถึง 4 เดือนนะ แต่เห็นลูกมันไม่โตกว่าเดิมเลยลองเก็บดู
ตอนนี้ได้ส้มเขียวหวานเพาะเมล็ดมาอีก ต้นแม่รสดีมาก คงรออีก 5 ปีจะได้ลูก ไม่รู้จะกลายพันธ์ไหนนะ
มะกรูดเพาะเมล็ดก็มีแล้วค่ะ ใช้คุ้มมาก

Liked By: ซ้ง
A-lekk
Moderator
*

« ตอบ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2017, 08:29:04 PM »

มะนาวปลูกด้วยเมล็ดหายากมาก ช่วงนี้ฝนตกบ่อยพืชตรึงไนโตรเจนไว้มากเปลือกจึงหนา รักษาไว้ครับ

Liked By: december60
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์