หน้า: [1] 2   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: แนะนำเครื่องตัดหญ้า สะพายบ่า ด้วยค่ะ  (อ่าน 6864 ครั้ง)
A_bomb
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2017, 09:08:57 PM »

ยี่ห้ออะไรดี ซื้อที่ไหนคะ ราคาประมาณ? อยากได้ 3 แรงม้าค่ะ เผื่อเปลี่ยนหัวใช้งาน

ขอบคุณค่ะ  จุมพิต

zuddum
*

« ตอบ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2017, 05:29:11 PM »

makita , robin, komatsu -zenoak  เอา2จังหวะเด้อ

Liked By: A_bomb
A_bomb
*

« ตอบ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2017, 05:16:18 AM »

ขอบคุณค่ะ

เป็นเกษตรกรจำเป็นค่ะ

ไม่ทราบหาซื้อได้จากที่ไหนคะ มีแหล่งรวมมั๊ยคะ

คลองถมกรุงเทพ ไม่ทราบจะมีเปล่า

ราคา โดยประมาณ เท่าไรคะ ?    เศร้า
kaset40
*

« ตอบ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2017, 03:23:59 PM »

ถ้าสะดวกในย่านคลองถม ผมว่าลองเดินต่อทางถนนเจริญกรุงมาทางสะพานเหล็ก ข้ามสี่แยกเดินต่อมา
ทางซ้ายมือร้านขายอุปกรณ์ตัดหญ้า ปั๊มน้ำ เครื่องปั่นไฟ มีหลายร้าน ร้านเก่าแก่ดั้งเดิมน่าเชื่อถือกว่าร้านย่านคลองถม
และที่สำคัญร้านพวกนี้มีบริการอะไหล่ และช่างซ่อมด้วย เวลามีปัญหาน่าจะสะดวกกว่า เสียแต่ว่าไม่สะดวกเรื่องที่จอดรถ
มาจอดดิโอล์ดสยามก็ได้ เดินนิดเดียว
ที่สำคัญ อย่าลืมหาซื้ออุปกรณ์ป้องกัน เช่นแว่นตากันสะเก็ด รองเท้าบู้ทหนาดีๆซักคู่
ถ้าตัดเองระวังให้มากๆครับ ตรวจสอบใบมีดให้แน่น การใช้งานระวังคนรอบข้างให้ดี
ถ้าประมาทอันตรายมากเหมือนกันทั้งกับตัวเองและคนอื่น

uncle tore
*

« ตอบ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2017, 09:38:46 PM »

ทำสวนที่ไหน ทดลองหาจากร้านจำหน่ายอุปกรณ์การเกษตร เช่นเครื่องตัดหญ้า พ่นยาฯลฯ  อาจมีจำหน่ายในตัวอำเภอหรือตำบลนั้นๆครับ

คมสัญ
*

« ตอบ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2017, 08:57:46 AM »

makita , robin, komatsu -zenoak  เอา2จังหวะเด้อ

ขอความรู้หน่อยครับ ระหว่าง 2 จังหวะ กับ 4 จังหวะมันต่างกันอย่างไรครับ มีข้อดีข้อเสียต่างกันยังไงครับ
ขอบคุณครับ...

zuddum
*

« ตอบ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2017, 10:46:55 AM »

ยิ้ม สี่จังหวะ หนัก รอบเครื่องขึ้นช้า เหมาะกับหญ้าสูงแค่หัวเข่าโหมงานหนักไม่ค่อยดีเครื่องร้อน แต่ประหยัดได้งานน้อย เวลาเสียซ่อมแพง /// 2จังหวะ เร่งได้ดั่งใจปิ๊ดๆๆ หญ้าสูงท่วมหัวก็บ่ยั่น น้ำหนักเครื่องน้อย ไม่ค่อยเหนื่อย เสียงดังหนวกหูเปลืองน้ำมัน แต่ได้งานเยอะไม่จุกจิก เวลาเสียซ่อมง่ายไม่แพง  เอาแบบคาร์บูลุกลอย กำลังเครื่องจะดีกว่าคาร์บุผ้าปั้ม....ของผมซื้อมือสองญี่ปุ่นมา 3700 บาทแล้วก็เปลี่ยนเอาก้านยาวใส่ ใช้งานได้แจ๋วแว๋วเรยเด้อ ประหยัดเงินอีกหลายบาท ดีกว่าไปซื้อของจีนมาใช้นี่ก็ตัดหญ้าสวนลำไยเมื่อวันอาทิตย์ที่ผ่านมา

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 19, 2017, 03:32:49 PM โดย zuddum » บันทึกการเข้า
คมสัญ
*

« ตอบ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2017, 11:19:35 AM »

ยิ้ม สี่จังหวะ หนัก รอบเครื่องขึ้นช้า เหมาะกับหญ้าสูงแค่หัวเข่าโหมงานหนักไม่ค่อยดีเครื่องร้อน แต่ประหยัดได้งานน้อย เวลาเสียซ่อมแพง /// 2จังหวะ เร่งได้ดั่งใจปิ๊ดๆๆ หญ้าสูงท่วมหัวก็บ่ยั่น น้ำหนักเครื่องน้อย ไม่ค่อยเหนื่อย เสียงดังหนวกหูเปลืองน้ำมัน แต่ได้งานเยอะไม่จุกจิก เวลาเสียซ่อมง่ายไม่แพง  เอาแบบคาร์บูลุกลอย กำลังเครื่องจะดีกว่าคาร์บุผ้าปั้ม....เชิญทั่นอื่นเว้าต่อ..

ขอบคุณครับ
mr.krathok
*

« ตอบ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2017, 03:39:48 PM »

ผมใช้2จังหวะของจีนแดงครับ ของใหม่ราคา2300ใชมาประมาณ4ปีแล้วครับ ล้างแต่คาร์บูอย่างเดียว เครื่องแรงเร่งได้ดั่งใจ ข้อเสียก็เปลืองน้ำมันกับเสียงดังครับ เคยลองใช้เครื่อง4จังหวะของพี่ชายแล้วไม่ได้ดั่งใจครับช้าอืดรอรอบ เก่าแล้วจุกจิกปัญหาเยอะครับ

Liked By: คมสัญ, A_bomb
panejon
*

« ตอบ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2017, 10:34:33 AM »

ของผม makita rbc411u เพิ่งซื้อมา ราคา 7990 บาท ยังไม่ได้ลองใช้เลย รอวันหยุดก่อน ไม่รู้ว่าของแท้หรือเปล่า  ลังเล เพราะเห็นร้านอื่นๆทั่วไปขายแปดพันกว่า

jackboston
*

« ตอบ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2017, 12:03:54 PM »

ผมมีสวนปาล์ม ตัดหญ้าเอง ปีละ 3 รอบ ตัดหญ้ามา 4 ปีแล้ว หมดค่าตัดหญ้าไปหลายหมื่น ขอแนะนำสำหรับคนทำงานเองหรือตัดเองเท่านั้นนะครับ เครื่องจีน ราคาถูกทั้ง 2 จั้งหวะ 4 จังหวะ ราคา 2-4 พัน ตัดไปซักพัก นอตยึดหลุดร่วงลงมากองกับพื้น ลองมาแล้ว 4 ตัว (ชื้อให้คนงานด้วย) คุณภาพต่ำมาก อายุการใช้งานไม่เกน2 ปี ก็ไม่อยากซ่อมแล้ว 
เครื่องมือสองญี่ปุ่น ดีมาก แต่ผ่านการใช้งานมาแล้ว บางตัวเฟืองหมุนเสื่อมสภาพไปเยอะแล้วุ ลุยงานหนักมากๆไม่ได้ ต้องทำใจของถูกแต่ดี หาได้ยากครับ
ผมมาจบที่ honda 4 จังหวะ ไม่ต้องรีบร้อน ทำไปเรื่อยๆ ทั้งวัน made in Thailand ดีที่สุด อาหลั่ยหางายทั้งของแท้ ของเทียม ประหยัดน้ำมัน
เครื่องทุกยี่ห้อ ถ้าทำงานประจำ ต้องล้างคาบูทุกเดือนครับ อีกอย่างที่ผมชอบเครื่อง 4 จังหวะคือ ไม่เหม็นไอเสีย เครื่อง 2 จังหวะ คุณต้องดมท่อไอเสียน้ำมัน 2T ซึ่งไม่ดีต่อสุขภาพครับ

Liked By: Seksun_56, A_bomb
A_bomb
*

« ตอบ #11 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2017, 11:09:17 AM »

ขอโทษค่ะ  ติดธุระเสียนาน เพิ่งมีโอกาสเข้ามา

ขอบคุณทุกๆท่านเลยนะคะ ทั้งที่เข้ามาตอบและถาม
 คุณ zuddum, kaset40,
uncle tore,คมสัญ,mr.krathok,panejon,jackboston

รวบรวมข้อมูลไปให้คุณพ่อบ้านใช้ตัดสินใจเลือกซื้อ และเป็นคนใช้ด้วยค่ะ ^^

ข้อมูลมีประโยชน์มาก จขกท. ไม่มีความรู้อะไรเลย เกี่ยวกับเกษตรเลย 

A_bomb
*

« ตอบ #12 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2017, 11:27:49 AM »

ที่สำคัญ อย่าลืมหาซื้ออุปกรณ์ป้องกัน เช่นแว่นตากันสะเก็ด รองเท้าบู้ทหนาดีๆซักคู่
ถ้าตัดเองระวังให้มากๆครับ ตรวจสอบใบมีดให้แน่น การใช้งานระวังคนรอบข้างให้ดี
ถ้าประมาทอันตรายมากเหมือนกันทั้งกับตัวเองและคนอื่น

ขอบคุณมากค่ะ สำหรับคำแนะนำเรื่องความปลอดภัย .. ฟังดู อันตรายน่ากลัวมาก  พ่อบ้านเป็นคนใช้งานค่ะ  แต่คงจะต้องเตรียมแว่น และบู๊ทไว้ให้

ถ้าจะใช้เป็น แบบเอ็น แทน แบบใบมีด  จะดีหรือไม่คะ ?

sous2011
*

« ตอบ #13 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2017, 04:25:06 PM »

ฟันธง ฮอนด้า4จังหวะครับ ข้อดี--- ไม่ต้องเติม2ที เสียงเงียบ ไม่เหม็นควัน ทน เมื่อปีที่แล้วพอหมดฝนผมเก็บเข้าโรงเก็บ
ปีนี้ฝน จัดการเติมน้ำมัน สตารท์ไม่ก็ครั้งก็ติดแล้ว เครื่องจีนอย่าหวังจะติดง่าย 
ข้อเสีย ----แพง และหนักไปนิดหนึ่ง
แต่ผมยอมซื้อ ของดี อาจจะแพงไปนิดหนึ่ง ดีกว่าซื้อของถูกแล้วต้องมาเสียค่าซ่อม

พี่แสง
*

« ตอบ #14 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2017, 08:08:22 PM »

พี่ซื้อแบบสองจังหวะที่เขาโฆษณาขาย มีล้อ ราคาโหดมาก7000 เพราะตัดหญ้าเอง สะพายบ่าไม่ไหว
น้ำมันหนึ่งลิตรตัดได้20นาที สตารทติดง่าย ไม่หนัก ไม่เหนื่อยมาก

ป ณเมืองลุง
*

ความหวังยังคงมีอยู่เสมอ ตราบใดที่ใจไม่ยอมแพ้

« ตอบ #15 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2017, 11:04:06 AM »

ยิ้ม สี่จังหวะ หนัก รอบเครื่องขึ้นช้า เหมาะกับหญ้าสูงแค่หัวเข่าโหมงานหนักไม่ค่อยดีเครื่องร้อน แต่ประหยัดได้งานน้อย เวลาเสียซ่อมแพง /// 2จังหวะ เร่งได้ดั่งใจปิ๊ดๆๆ หญ้าสูงท่วมหัวก็บ่ยั่น น้ำหนักเครื่องน้อย ไม่ค่อยเหนื่อย เสียงดังหนวกหูเปลืองน้ำมัน แต่ได้งานเยอะไม่จุกจิก เวลาเสียซ่อมง่ายไม่แพง  เอาแบบคาร์บูลุกลอย กำลังเครื่องจะดีกว่าคาร์บุผ้าปั้ม....ของผมซื้อมือสองญี่ปุ่นมา 3700 บาทแล้วก็เปลี่ยนเอาก้านยาวใส่ ใช้งานได้แจ๋วแว๋วเรยเด้อ ประหยัดเงินอีกหลายบาท ดีกว่าไปซื้อของจีนมาใช้นี่ก็ตัดหญ้าสวนลำไยเมื่อวันอาทิตย์ที่ผ่านมา

เห็นด้วย 1 เสียง ว่า 2 จังหวะ น่าใช้งานกว่า แรงดีกว่า ไม่ต้องดูแลมาก
แค่เลือกยีห้อที่น่าเชื่อถือ และยอมควักตังต์หน่อย

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 23, 2017, 11:07:46 AM โดย ป ณเมืองลุง » บันทึกการเข้า

ให้เป็นดั่งน้ำครึ่งแก้ว และ จงหิวโหย โง่เขลาอยู่เสมอ เพราะมันคือกุญแจสู่ความสำเร็จ
http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=88821.0
หน้า: [1] 2   ขึ้นบน
  พิมพ์