หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ข้ออนุญาตสอบถามเรื่องการตั้งโรงสีครับ.  (อ่าน 3374 ครั้ง)
why0345
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2017, 06:52:02 AM »

เนื่องจากผมมีความสนใจในการตั้งโรงสีข้าวขนาดกลาง  ลูกหิน 24 นิ้ว 2 ลูก
แต่มีข้อจำกัดเรื่องไฟชอบตกบ่อย  จึงคิดจะเอาเครื่องคูโบต้ามาแทนมอเตอร์ไฟฟ้าขนาด 10 แรง
ขออนุญาตสอบถามดังต่อไปนี้
1.การใช้เครื่องยนต์มาฉุดแทนมอเตอร์ไฟฟ้ามีผลต่อการสีหรือไม่ เรื่องการขัดขาวและความเร็วในการสี
2.หากเครื่องคูโบต้าไม่เหมาะสามารถใช้เครื่อง 4 สูบแทนได้มั้ยครับ

ขอบคุณครับ

Liked By: laihan, kon_khubua

laihan
*

« ตอบ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2017, 06:24:28 PM »

;)อย่าลืมคิดค่าน้ำมันเชื้อเพลิงด้วยนะ ถ้าเปลี่ยนเป็นไฟสามเฟสจะประหยัดกว่า รอท่านอื่นมาชี้แนะเพิ่มเติม  แลบลิ้น

Liked By: kon_khubua

🍃 เพราะรักในการปลูกต้นไม้จึงทำสวนทุเรียน 🌳
thin
*

« ตอบ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2017, 02:06:18 PM »

ไฟดีกว่ามากครับแพงหน่อยตอนแรกแต่ระยะยาวจะถูกกว่าแบบเครื่องยนต์

Liked By: kon_khubua, why0345
RUNGTHAMBUM
seller
*

« ตอบ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2017, 05:21:13 PM »

ถ้าเป็นมอเตอร์ ใช้กี่แรงครับ กลัวไฟตก มอเตอร์ไหม้ ใช่ไหมครับ
ผมว่าเครื่องดีเซล น่าจะประหยัดเชื้อเพลิงที่สุด แต่ก็จะจุกจิก และเสียงดัง และค่าใช้จ่ายแพงกว่า สู้มอเตอร์ไม่ได้
แต่ถ้าจำเป็นต้องใช้ ก็น่าจะใช้คูโบต้า แต่จะกี่แรง ต้องลองปรึกษา คนขายโรงสีดูครับ

ศูนย์ข้าวบางคูวัด พันธุ์ข้าวไรซ์เบอรี่
ข้าว กข41,กข57,หอมปทุม
why0345
*

« ตอบ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2017, 05:30:54 PM »

ถ้าเป็นมอเตอร์ ใช้กี่แรงครับ กลัวไฟตก มอเตอร์ไหม้ ใช่ไหมครับ
ผมว่าเครื่องดีเซล น่าจะประหยัดเชื้อเพลิงที่สุด แต่ก็จะจุกจิก และเสียงดัง และค่าใช้จ่ายแพงกว่า สู้มอเตอร์ไม่ได้
แต่ถ้าจำเป็นต้องใช้ ก็น่าจะใช้คูโบต้า แต่จะกี่แรง ต้องลองปรึกษา คนขายโรงสีดูครับ

ใช้มอเตอร์ขนาด 10แรงครับ ขอบคุณมากครับ.
why0345
*

« ตอบ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2017, 05:35:40 PM »

;)อย่าลืมคิดค่าน้ำมันเชื้อเพลิงด้วยนะ ถ้าเปลี่ยนเป็นไฟสามเฟสจะประหยัดกว่า รอท่านอื่นมาชี้แนะเพิ่มเติม  แลบลิ้น

ไฟสามเฟสขอขยายต้องรออีกหลายปีครับ.

เลยจะหันมาหาเครื่องดีเซลครับ แต่มีแต่คนบอกว่าไม่แนะนำให้ใช้เครื่องยนต์ครับเนื่องจากรอบเครื่องยนต์วิ่งไม่สม่ำเสมอเหมือนมอเตอร์ครับ
bankcnx
*

ปลูกทุกอย่างที่กิน กินทุกอย่างที่ปลูก

« ตอบ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2017, 07:28:45 AM »

มันมีอัตราทดมากมายในกลไกระบบโรงสี...

ช่วงสตาร์ทจะหนักมากพอเดินเครื่องก็จะเบาลง...

ข้อจัดการใช้มอเตอร์ถ้าแก้ไม่ได้จริงๆ

ให้วางติดเครื่อง 4 สูบ ใช้เครื่องเบนซิล ติดแก๊ส เอาถัง 48 โล วางต่อเข้าเลย

บ้านข้าวหอม
เลขที่ 57 ม.6 ต. บวกค้าง
อ.สันกำแพง จ.เชียงใหม่ 50130
ID;papabank
แจ่ม อารมณ์ดี
seller
*

« ตอบ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2017, 02:35:33 PM »

เครื่องยนต์ สลา เวี ย

ประหยด ทน อึด แรงดี 3วัน3คืน

ปี่ที่แล้ว ได้ล้านสอง ปีนี้ขอสองล้าน กับกล้วยหอมคาเวนดิช
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์