หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: อยากทราบว่าท่านใดเคยทำยากำจัดวัชพืชโดยไม่ใช้สารเคมีบ้างครับ  (อ่าน 5087 ครั้ง)
pafaek
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2017, 10:29:52 AM »

พอดีผมอยากได้สูตรยากำจัดวัชพืชแบบไม่ใช้สารเคมีเนื่องจากผมทำสวนยางพาราซึ่งปลูกได้ประมาณ เดือนกว่าๆพอกลับไปดูอีกที่หญ้าขึ้นเต็มไปหมดหาต้นยางพาราไม่เจอเลยครับซึ่งถ้าหากจะใช้ยาเคมีก็กลัวคนอยู่ใกล้ๆกับสวนเป็นอันตรายเพราะสวนยางผมอยู่ติดกับชุมชนครับ ขอขอบคุณล่วงหน้าครับ เศร้า เศร้า เศร้า

Liked By: ืnopsee, Santiburi

khaodin
*

« ตอบ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2017, 10:47:35 AM »

ช่วงนี้ต้นยางยังไม่โต คนส่วนใหญ่นิมยมปลูกพืชอย่างแซมในระหว่างช่องว่างของต้นยางพาราครับ พืชที่นิยมปลูกเช่น กล้วย มันสำประหลัง  สับปะรด มันก็จะทำใหลือช่องว่างลดลง แล้วก็ดายหญ้าตามทรงพุ่มของต้นยางครับ...การใช้สารกำจัดวัชพืชจะทำให้ยางแคะไม่โต ....
mayureeaon
*

« ตอบ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2017, 03:40:59 PM »

คิดว่าไม่สมควรเหมือนกันค่ะ เพราะว่าต้นยังเล็กมาก ถ้าหญ้าตาย ต้นยางก็อาจจะตายได้ ส่วนใหญ่ใช้วิธีตัดหญ้าบริเวณรอบๆโคนน่าจะดีกว่านะค่ะ แล้วก็ปลูกพืชอื่นแซมระหว่างร่องยางเอา
starlordkaset
*

« ตอบ #3 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2017, 09:54:46 PM »

ไม่ควรใช้นะค่ะ เพราะต้นยังเล็กเกินไป แม้จะเป็นอินทรีย์ก้ตาม
Ck401
*

« ตอบ #4 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2017, 08:38:54 PM »

ปู๋ยแอมโมเนียม(21-0-0) = 2 กก. +เกลือ 2 กก. +น้ำ 20 ลิตร
เอาปุ๋ยกับเกลือเม็ดหรือป่นก็ได้ ผสมให้เข้ากัน ใส่ในถังเติมน้ำคนให้ละลายแล้วนำไปพ่น พ่นแล้วแดดต้องออกครับ
หญ้าถึงจะตายดี โดนต้นยางๆก็ตายครับ...ลองดู
ยิ้มเท่ห์

...งานหนักไม่เคยฆ่าคน อดทนไม่เคยอดตาย...
...คณะเราไม่ยอมให้ด้อยถอยลง ต่ำเราต้องค้ำชูให้สูงจรุงศรี...
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์