หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำมือให้ครับเรื่องระบบน้ำ  (อ่าน 214 ครั้ง)
Chai-siri
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2017, 08:12:58 AM »

สวัสดีครับ
        ผมอยากจะขอความรู้คำแนะนำเริ่งระบบน้ำครับว่าจะใช้แบบใหนดีครับ
ผมเจาะใช้น้ำบาดาล แหลงนำ้มีแบบจำกัด แต่ก็ไม่ขาดครับ
บ้านผมอยู่ที่ จ.ตากครับ ค่อนข้างร้อนและแล้งพอสมควรครับ

พื้นที่เพาะปลูก
1. กล้วย ประมาน1ไร่
2. ผลไม้ ประสาน1 ไร่
3. ไผ่ต่างๆ ประมาน1 ไร่
4. แปลงผักปนะมาน3งาน
5. แปลง หญ้าเนเปีย 1.5 ไร่
(ผมตั้งใจไว้ว่าจะใช้ระบบนำ้หยด แต่มันจเพียงพอใหม่ครับ)
ผมวางแผนไว้ว่าจะกลับมาทำตอนปลายปีนี้ครับ

ขอบตุนครับ

Supachai007
*

« ตอบ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2017, 11:51:41 AM »

ใช้เยอะน่าจะขุดบ่อครับ
หง
*

« ตอบ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2017, 02:47:52 PM »

ระบบน้ำหยดเป็นระบบที่ประหยัดน้ำที่สุดแล้วครับในปัจจุบัน
อย่างไรเสียก็ต้องใช้แบบนี้

ผู้เฒ่าไม้เท้าลำไผ่
little pig
*

« ตอบ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2017, 04:04:14 PM »

คำนวณปริมาณน้ำที่ต้องใช้ก่อนครับ  แล้วมาดูจัดการเรื่องแหล่งน้ำให้เพียงพอ  ต่อมาก็เป็นระบบน้ำ
กล้วย น้ำหยดก็ดี  แต่ผมว่ามินิสปริงเกอร์ดีกว่าน่ะ
ผลไม้ถ้าเป็นต้นใหญ่ น้ำหยดคงไม่เหมาะ
ผักก็ มินิ/สปริงเกอร์
เนเปียร์  ทั่วไปที่เห็นเค้าสูบน้ำเข้าแปลงเลย

หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์