หน้า: [1] 2   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เป็ดกับห่าน ถ้าปล่อยให้หากินกันเองในสวนจะรอดไหมคะ  (อ่าน 4432 ครั้ง)
december60
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2017, 09:19:33 PM »

มีสัตว์อะไรอีกไหมที่จะปล่อยให้อยู่ในสวนตามลำพังได้
หมายถึงให้หากินเอง ไม่ต้องรออาหารจากคน

NumCha
*

« ตอบ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2017, 08:54:00 AM »

จะให้ตอบว่ารอดหรือไม่รอด  ก่อนอื่นเราต้องดูก่อนว่า   ถ้าสระเราโล่งๆ ไม่มีอะไรผักหญ้าไม่มี กุ้งหอยปูปลาไม่มี อันนี้ไม่รอดคะ  แต่ถ้าสระเรามี ผักหญ้า กุ้งหอยปูปลาอะรอดคะ ประการถัดมาคือ มีรั้วรอบขอบชิดหรือไม่ เพราะว่าอาจจะมีหมาหรือผู้ประสงค์ช่วยจัดการให้ก็มี     ส่วนสัตว์อีกประเภทที่หาอาหารกินเองได้ไม่ต้องรอการให้อาหารจากคน ก็ไก่คะ  เพียงแต่อาจจะมีคอก หลังคา ให้หลบแดด หลบฝนสักหน่อย  ข้อมูลน้อยไปนิดนะคะ  ถามเหมือนจะเลี้ยงแบบปล่อยทิ้งไปเลยงั้นแนะ  ยิงฟันยิ้ม  ระวังเค้าจะจำเจ้าของไม่ได้จะไม่ให้เข้าใกล้นะคะ
3 โล 10
*

« ตอบ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2017, 09:02:44 AM »

ถ้าบริเวณนั้นมีงูเหลือม.......

ไม่เหลือ
december60
*

« ตอบ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2017, 09:12:52 AM »

จะให้ตอบว่ารอดหรือไม่รอด  ก่อนอื่นเราต้องดูก่อนว่า   ถ้าสระเราโล่งๆ ไม่มีอะไรผักหญ้าไม่มี กุ้งหอยปูปลาไม่มี อันนี้ไม่รอดคะ  แต่ถ้าสระเรามี ผักหญ้า กุ้งหอยปูปลาอะรอดคะ ประการถัดมาคือ มีรั้วรอบขอบชิดหรือไม่ เพราะว่าอาจจะมีหมาหรือผู้ประสงค์ช่วยจัดการให้ก็มี     ส่วนสัตว์อีกประเภทที่หาอาหารกินเองได้ไม่ต้องรอการให้อาหารจากคน ก็ไก่คะ  เพียงแต่อาจจะมีคอก หลังคา ให้หลบแดด หลบฝนสักหน่อย  ข้อมูลน้อยไปนิดนะคะ  ถามเหมือนจะเลี้ยงแบบปล่อยทิ้งไปเลยงั้นแนะ  ยิงฟันยิ้ม  ระวังเค้าจะจำเจ้าของไม่ได้จะไม่ให้เข้าใกล้นะคะ

ขอบคุณค่ะที่เข้ามาให้ข้อมูล ที่สวนไม่มีคนอยู่ แต่ในสระมีทุกอย่างที่ว่า มีใต้ถุนบ้านให้หลบแดด  แต่รั้วเป็นลวดหนามก็คงลอดออกไปได้ อยากมีเป็ดห่านเล่นน้ำให้ดูตอนเรากลับไปเยี่ยมสวน เคยมีนกแปลก ๆ มาหากินในสระ แต่ไม่ได้มาบ่อย ไก่ ก็น่าสนใจ แต่จะออกไปนอกรั้วง่ายกว่า แต่หมาไม่มีนะ ไม่เคยเห็นเลย
december60
*

« ตอบ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2017, 09:14:56 AM »

ถ้าบริเวณนั้นมีงูเหลือม.......

ไม่เหลือ

แล้วมีวิธีที่จะทราบได้ไงว่ามีไหม ต้องให้มันกินเป็ดหมดก่อนเหรอคะ
3 โล 10
*

« ตอบ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2017, 10:05:38 AM »

ไม่เหลือ

แล้วมีวิธีที่จะทราบได้ไงว่ามีไหม ต้องให้มันกินเป็ดหมดก่อนเหรอคะ

ไม่ทราบหรอก ว่าตรงไหนมีงู แต่ถ้ามีเป็ด  งูเหลือมมาแน่ เพราะมันชอบมาก
ผมเลี้ยงแบบปล่อย 7 ตัว มีบ่อน้ำอยู่ติดบ้านแท้ ๆ ยังไม่เหลือ
Supachai007
*

« ตอบ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2017, 10:24:52 PM »

น่าจะเป็นปลานะหากินเองได้ แต่ต้องมีน้ำให้มันอยู่
phalikhit
*

« ตอบ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2017, 11:26:33 PM »

ไม่รอด 

คน นั่นแหละ จะจับไป

Liked By: december60, Santiburi
กะลาแลนด์
*

« ตอบ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2017, 08:50:14 AM »

ลองปล่อยดูครับ จะได้รู้คำตอบ

Liked By: phalikhit
หง
*

« ตอบ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2017, 01:47:30 PM »

ไม่รอดครับ สัตว์เลี้ยงต้องมีคนดูแล ถึงแม้ว่ามันจะหากินเองได้ แต่มันไม่สามารถปกป้องตัวเองจากอันตรายได้

Liked By: december60

เกษตรกรชายขอบ
พี่แสง
*

« ตอบ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2017, 10:07:39 PM »

เป็ดห่าน จะนอนไว มีเสียงนิดหน่อยก็ตื่นตัวแล้ว  ถ้าเลี้ยงแบบปล่อย งูหรืองูสี่ขาไม่ได้กินมันง่ายๆ ไม่เหมือนไก่ นอนเฝ้าคอนสูงแค่ไหนก็โดนฉกไปกิน
ถ้านานๆไปทีนึงก็อาจจะมีคนมาช่วยเลี้ยงสักสามสี่ครั้ง พอครั้งต่อไปมันจำคนให้อาหารมันได้ คราวต่อไปมันก็จะกลายเป้นอาหารของคน
ขนาดที่บ้าน เป็ดเลีั้ยงบนดาดฟ้าแท้ๆ ยังมีคนปีนขึ้นไปโขมยเลยค่ะ

Liked By: december60
ืnarumon ning
*

« ตอบ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2017, 11:36:07 AM »

ที่ออฟฟิตเลี้ยง เป็ดหัวเขียว 5ตัว  กะ ห่าน5ตัว  โดนทั้งเห้ ทั้งงู  แถมหมาอีกต่างหาก

หายไปวันละตัว ขาเจ็บมัง เห็นแต่ขนมัง  ขนาดมีคอก มันยังไปงาบในคอก
morakot.k
*

« ตอบ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2017, 08:34:40 PM »

ที่สวนผมก็เลี้ยงเป็ดห่านครับเลี้ยงได้ปีกว่ามีที่ 2 ไร่กว่าๆ กั้นรั้วล้อมแล้วปล่อยตามธรรมชาติเป็นคอกใหญ่
 แล้วเอารั้วสังกะสีกั้นที่ไว้ 1 งาน เป็นคอกกลาง ล้อมตาข่ายใต้ถุนไว้เป็นคอกเล็ก แล้วในคอกเล็กยังกั้นเป็นสองส่วน
เป็ดกับห่านถ้าวันไหนผมอยู่สวนหรือไปธุระหลายๆวันก็ปล่อยเค้าตามธรรมชาติคอกใหญ่  แต่ช่วงที่ต้นกล้วยปลูกใหม่ยังเล็ก
หรือไปธุระวันสองวันก็กันไว้คอกกลาง  ห่านตอนนี้ออกลูกออกหลานมามี18 ตัว เป็ดไข่กากีเดิมมี20ตัว ค่อยๆหายไปทีละตัว
สองตัวเหลือ 12 ตัวเลยเอาเป็ดพันธุ์นครปฐมมาเลี้ยงอีก 20 ตัวครับ  มีปัญหาเรื่องเป็ดหายที่ยังหนักใจอยู่
ตอนแรกมีตั้วเฮียมาป้วนเปี้ยน 3 ตัวไล่แล้วก็มาอีก ก็เลยขุดรูให้อยู่ซะ   แต่เป็ดก็ยังหายครับ
สงสัยว่าจะเป็นงูเหลือมแต่ก็จับตัวไม่ได้สักที แต่ผมก็สอดส่องหนักขึ้น ตอนนี้เป็ดกากียังอยู่ครบ12ตัวครับ  ในท้องร่อง
สวนผมปล่อยปลาไว้หลายพันตัว แล้วยังช้อนแหนมาปล่อยในท้องร่องอีก ผมว่าถ้าอาหารการกินสมบูรณ์ดี
เค้าอยู่ได้เป็นสองสามอาทิตย์ครับ  ยิ่งห่านแล้วไม่น่าเป็นห่วง เค้าเป็นมังสวิรัตกินหญ้ากินวัชพืช
กินยอดกล้วยเกลี้ยงเกลาแถมงูเล็กงูน้อยหายเรียบ

Liked By: december60, tomnoynew
phalikhit
*

« ตอบ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2017, 09:35:41 PM »

ป้องกันงู  ตาข่ายช่วยได้นะครับ จับตัวได้ด้วย  โดยเฉพาะงูเหลือม
หัวเล็ก ลอดตาข่ายได้ แต่ตัวโต จะติดตาข่าย ถอยหลังก็ไม่ได้
december60
*

« ตอบ #14 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2017, 02:49:02 AM »

ลองเลี้ยงปล่อยไว้แล้ว 2 ตัว เป็นเป็ดเทศเมียทั้งคู่ กว่าจะได้กลับไปก็เป็นปี
บอกแถวบ้านว่าเอาอาหารไปให้บ้างแลกกับไข่ แต่คงไม่มีใครสนใจ
สวนมีหญ้าขึ้นรกมาก ล่าสุดฝากคนไปดู เขาว่ายังอยู่ แต่ก็ไม่ได้ถ่ายรูปให้ดู
ถ้าได้ไปเห็นและอยู่กันได้ ก็อยากมีห่าน และเป็ดเพิ่มอีก
Santiburi
*

« ตอบ #15 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2017, 11:32:33 AM »

คงไม่เหลือ..........คนหรอกครับ โกรธ โกรธ โกรธ โกรธ โกรธ
หน้า: [1] 2   ขึ้นบน
  พิมพ์