หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ต้นฝรั่งกิมจูสูงห่อผลไม่ค่อยถึง ถ้าเราตัดต้นหรือกิ่งให้สั้นลงจะออกกิ่งใหม่ไหม?  (อ่าน 225 ครั้ง)
FUJI
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2017, 04:04:16 AM »

ต้นฝรั่งกินจู ปลายๆกิ่งสูงมากๆห่อผลไม่ค่อยถึง ถ้าผมจะตัดลำต้นหรือปลายกิ่งที่สูงออกกิ่งใหม่ไหม?ถ้าตัดควรตัดแค่ไหนตัดให้สูงแค่ 1.30 เมตรได้ไหม? พอดีสภาพแวดล้อมข้างๆต้นฝรั่งมีบางส่วนร่ม ยอดฝรั่งเลยยืดเพื่อรับแดด และต้องตัดแต่งกิ่งเสมอไหม?กี่เดือนตัดที
 ขอบคุณครับ

Liked By: กัญจน์

บุหงา_อยู่ดีกินหวาน
*

« ตอบ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2017, 06:03:36 AM »

ถ้าด้านข้างโดนเบียด ตัดส่วยยอดมันก็จะชะลูดขึ้นอยู่ดีครับ

ปกติฝรั่งต้องแต่งกิ่งอยู่แล้ว

สรุปคือให้แต่งต้นไม้รอบๆต้นฝรั่งออก แล้วตัดส่วนยอดต้นฝรั่งออก

ฝรั่งจะแตกออกด้านข้าง

FUJI
*

« ตอบ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2017, 08:06:05 AM »

ถ้าด้านข้างโดนเบียด ตัดส่วยยอดมันก็จะชะลูดขึ้นอยู่ดีครับ

ปกติฝรั่งต้องแต่งกิ่งอยู่แล้ว

สรุปคือให้แต่งต้นไม้รอบๆต้นฝรั่งออก แล้วตัดส่วนยอดต้นฝรั่งออก

ฝรั่งจะแตกออกด้านข้าง

ขอบคุณครับ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์