หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: วิธีเพาะถั่วงอกในกะละมังพลาสติกทำเเบบไหนไม่ให้เน่า  (อ่าน 2025 ครั้ง)
Thitiwat pongpom
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2017, 09:55:44 PM »

ผมเพาะถั่วงอกในกะละมัง แล้วทำสถานที่เพาะ เท่พื้นปูนมุงคาสังกะสี. แล้วแล้วเอาถั่วงอกมาเพาะ ทำไม่ถึงเน่าได้. ขนาดเจาะรูก้นฐานและด้านข้างเพื่อระบายความร้อนและยกสูง 50 cm ถั่วงอกก็ยังเน่าได้ ใครรู้ช่วยบอกวิธีหน่อยครับ

บุหงา_อยู่ดีกินหวาน
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2017, 05:18:56 AM »

เคยเพาะเล่นๆ ใช้ตะกร้า ก็ไม่เน่านะครับ

อย่าให้น้ำขังในภาชนะเพาะ เอาแค่น้ำไหลผ่านได้ คลุมผ้าชุบน้ำด้านบนครับ

Liked By: Thitiwat pongpom
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์