หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ปัญหาเครื่องตัดหญ้าครับ  (อ่าน 5573 ครั้ง)
ผู้ใหญ่ดิ๊ค
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2017, 01:01:20 PM »

เครื่องแบบสะพาย ของจีน ครับ
เร่งไม่ขึ้นและติดยาก เวลาติด มีน้ำมันเบนซินพ่นเป็นละอองออกมาทางคารบูเรเตอร์ ตรงช่องอากาศตรงที่วาล์วคันโยกปิดเปิด

ทำไงดีครับ

deemeechai
*

« ตอบ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2017, 02:04:00 PM »

ล้างคาร์บูเลยครับ
karan0514
*

« ตอบ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2017, 10:00:38 AM »

ผมมีแต่ 2 จังหวะครับ

2จังหวะ อาจผสม2T(ออโต้ลูป)มากหรือน้อยไป  ลองเปลี่ยนน้ำมันเชื้อเพลิงครับ จากแก็ส91 เป็นแก็ส 95 หรือล้างคาร์บู ครับ
uncle tore
*

« ตอบ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2017, 09:34:06 PM »

น่าจะแก้ปัญหาจบแล้วมั้งครับ  หม้อพักไอเสียอาจตัน  ไอเสียออกลำบากแรงดันบางส่วนย้อนกลับออกมาคาร์บูเรเตอร์ครับ 
ผมเคยพบปัญหานี้ ทำความสะอาดหม้อพักไอเสียแล้ว เครื่องจะเดินปกติ
zuddum
*

« ตอบ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2017, 09:04:52 AM »

ยิ้ม ปวดหัวแน่ๆของจีน เอาที่ง่ายๆก่อน 1.เติมเบนวิน95 2. 2Tเชลล์กระป๋องเหล็ก  แล้วก็ผมสม 25:1  แล้วก็ลองติดเครื่องดู ..หัวเทียนใหม่น่ะ  หากว่าว่าเครื่องยังมีอาการเร่งแล้ววูปดับก็ให้ถอดกรองอากาศออกก่อนลองปรับลิ้นปิดเปิดอากาศดู จนกว่าเครื่องจะนิ่ง เมื่อเครื่องเดินรอบต่ำนิ่งแล้ว ลองเริ่งๆเปิ้นๆ แล้วเครื่องออกอาการวูปๆจะดับเหมือนกับว่าน้ำมันไม่พอ ให้ไปขยับเข๊มน้ำมันให้น้ำมันลงมากขึ้น เหนื่อยหน่อยกับการทำตรงนี้ (ไฟที่เขี้ยวหัวเทียนต้องออกดีน่ะ)
  ตอนที่เครื่องติดฟังเสียงด้วยว่ามีเสียงเขกๆเหมือนเหล็กเคาะกันไหม เสียงมันต้องนิ่ม....เอาแค่จรงนี้ก่อน ลองดู
A-lekk
*

« ตอบ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2017, 07:57:45 PM »

สวัสดีครับ ขอแสดงความคิดเห็นบ้างนะครับ ต้องขยับ-ปรับแต่งคอยส์ไฟคือจุดระเบิดหลังศูณย์ตายบนไปแล้ว ไอดีเลยพ่นออกในจังหวะคาย  
  - อาจเนื่องมาจากชุดคอยส์ บวม มีสนิมพอกปูดที่จานไฟทำให้ระยะชิดเอง ถอดออกมาขัดเป็นการดูและไปในตัวครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 19, 2017, 08:14:22 PM โดย A-lekk » บันทึกการเข้า
ผู้ใหญ่ดิ๊ค
*

« ตอบ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2017, 02:12:50 PM »

ยิ้ม ปวดหัวแน่ๆของจีน เอาที่ง่ายๆก่อน 1.เติมเบนวิน95 2. 2Tเชลล์กระป๋องเหล็ก  แล้วก็ผมสม 25:1  แล้วก็ลองติดเครื่องดู ..หัวเทียนใหม่น่ะ  หากว่าว่าเครื่องยังมีอาการเร่งแล้ววูปดับก็ให้ถอดกรองอากาศออกก่อนลองปรับลิ้นปิดเปิดอากาศดู จนกว่าเครื่องจะนิ่ง เมื่อเครื่องเดินรอบต่ำนิ่งแล้ว ลองเริ่งๆเปิ้นๆ แล้วเครื่องออกอาการวูปๆจะดับเหมือนกับว่าน้ำมันไม่พอ ให้ไปขยับเข๊มน้ำมันให้น้ำมันลงมากขึ้น เหนื่อยหน่อยกับการทำตรงนี้ (ไฟที่เขี้ยวหัวเทียนต้องออกดีน่ะ)
  ตอนที่เครื่องติดฟังเสียงด้วยว่ามีเสียงเขกๆเหมือนเหล็กเคาะกันไหม เสียงมันต้องนิ่ม....เอาแค่จรงนี้ก่อน ลองดู

ขอบพระคุณครับ มันมีเสียงเหมือนเหล็กเคาะกันครับ ถอดดูก็ไม่พบน๊อตหรือสปริงหลุด
zuddum
*

« ตอบ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2017, 03:22:16 PM »

ยิ้ม  เสียงเหมือนเหล็กเคาะกัน เป็นเสียงของลูกปืนข้างข้อเหวี่ยงแตกครับ ถ้าจำไม่ผิดจะเป็นเบอร์6202 เปลี่ยนเอาของญี่ปุ่นใส่ เปลี่ยน2ตับเลยน่ะ พร้อมกับเปลี่ยนซิลข้างข้อเหวี่ยงด้วย(ซีลข้างข้อมันจะเป็นเบอร์เดียวกับซีลแกนเกียร์ฮอนด้าโนวา) ทั้งหมดน่าจะประมาณ300บาท
ผู้ใหญ่ดิ๊ค
*

« ตอบ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2017, 09:36:18 AM »

ถอดไม่เป็นครับ ขอคำแนะนำด้วยครับ
ืnopsee
*

« ตอบ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2017, 02:30:23 PM »

ถอดไม่เป็นครับ ขอคำแนะนำด้วยครับ

ส่งร้านซ่อมมอเตอร์ไซร์ข้างบ้านเลยครับ
bc-electronic
*

« ตอบ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2017, 06:30:36 PM »

ลองเปลี่ยนผ้าปั้มดูยังคัรบ  สายน้ำมันรั่วหรือแตกไหม  เพราะถ้าสิ่งนี้มีปัณหา เร่งไม่ขึ้น เร่งแล้ววู๊บเหมือนน้ำมันท้วม ลองเอาที่มันง่ายๆก่อนครับ  แต่ถ้าไม่มีความรูในด้านนี้ก็แนะนำส่งร้านซ่อมครับ มันจะบานปลาย   
starlordkaset
*

« ตอบ #11 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2017, 09:24:02 PM »

ผมเลิกตัดหญ้าแล้วครับ ใช่ยาฆ่าหญ้าออแกนิคแทน เพราะไม่อยากจ้างแรงงานตัด ผมใช้http://www.whitestar-inno.com/category/5/ ลองดูครับเผื่อเป็นทางเลือก
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์