หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: พืชกันชน  (อ่าน 515 ครั้ง)
hookle
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2017, 10:03:42 AM »

ขอคำปรึกษาเพื่อนๆ มีท่านได้ใช้พืชอะไรเป็นพืชกันชนบ้างครับ เน้นกันสารเคมีที่ลอยมาทางอากาศ ผมเล็งกล้วยหรือไผ่ไว้ รอบๆ สวนเราเขาใช้ทั้งยาฆ่าแมลงและยาฆ่าหญ้าหนักหน่วงมาก ขนาดสวนเราไม้ได้ใช้แต่ไปทำงานที่สวนยังรู้สึกไม่สบายตัวเลย มาแชร์กันหน่อยครับ

kaew89
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2017, 03:17:51 PM »

ที่สวนผมใช้ไผ่ครับ เพราะสูงใบหนาทึบ ก็จะกรองละอองยาฆ่าหญ้าได้ดี แต่หน่อก็ไม่เยอะเท่าที่ปลูกกลางๆที่นะ แต่ต้องเผื่อกอมันลามและกิ่งมันโน้มไปหาที่เขานะ ส่วนทางดินหากเราอยู่ต่ำกว่าก็ต้องทำใจว่าดินตามร่องน้ำนั้นจะไม่ค่อยดี ดินมันจะแข็งต้นไม้จะไม่ค่อยงาม ส่วนน้ำใต้ดินผมค่อนข้างมั่นใจว่ามีเจือปนแน่นอน
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์