หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เป็ดเทศไม่ไข่  (อ่าน 579 ครั้ง)
123SHARK
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: มิถุนายน 19, 2017, 09:36:48 AM »

ผมเลี้ยงเป็ดเทศไว้ รุ่นใหญ่น่าจะซัก 10 ตัว ไม่นับรุ่นลูกที่เกิดตามมา

เมื่อก่อนเลี้ยงไว้ที่สวน ปล่อยอิสระ แข่งกันไข่จัง
แต่ตอนนี้จับมาเลี้ยงไว้ที่บ้าน ขังไว้ ล้อมคอก

มาตอนแรกก็ไข่อยู่แค่สองตัว หลังจากฟักไปแล้ว สามสิบกว่าฟอง ฟักธรรมชาติได้แค่ แปดตัว.....อยากจะร้องไห้ .....จากนั้นก็ไม่ยอมไข่กันอีกเลย จะเดือนนึงแล้วคับ

แนะแนวทางแก้ปัญหาให้ที

ปอลิง. มีเป็ดตัวผู้แค่ ตัวเดียว  อาหารให้อาหารเม็ด ดีกว่าตอนที่ปล่อยสวนซะอีก หากินตามยถากรรม

Liked By: sophorn

fatman_aa
*

« ตอบ #1 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2017, 09:43:52 PM »

ให้มันกินอิ่มๆไม่นานครับต้องมีน้ำให้เล่นด้วยน่ะ
123SHARK
*

« ตอบ #2 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2017, 09:15:16 AM »

อาหารนี่ผมให้อาหารเป็นเม็ดสำเร็จรูปที่ขายเป็นกระสอบเลยนะคับ
น้ำนี่ใส่เปลที่ผสมปูน เปลี่ยนน้ำทุกวัน

ที่แปลกใจ คือ คิดว่า ตัวผู้มีตัวเดียวหรือเปล่า แล้วมันแก่ หมดน้ำยาไรประมาณนี้
แต่ชุดล่าสุดมันก็ฟักออกมาเป็นตัว จากฝีมือตัวผู้นี้นะ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์