หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขออนุญาตปรึกษาเรื่องการทำโรงสีข้าวขนาดกลางครับ  (อ่าน 316 ครั้ง)
why0345
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: มิถุนายน 18, 2017, 05:11:05 PM »

พอดีผมสนใจเรื่องการทำโรงสีข้าวชุมชน แต่ไม่มีความรู้เกี่ยวกับการสีข้าวเลยครับ
   ขออนุญาตสอบถาม พี่ ๆ สมาชิก ดังหัวข้อต่อไปนี้ครับ
1.โรงสีในปัจจุบันมีกี่แบบครับ
2.หมู่บ้านผมมีประชากร ประมาณ 1200 หลังคาเรือน ชาวบ้านส่วนใหญ่ทำนาปลูกข้าวกินเอง ควรเลือกใช้เครื่องสีข้าวแบบไหนดีครับ
3.ปัจจุบันการใช้บริการโรงสี มีการคิดค่าบริการอย่างไรบ้างครับ เช่น 1.คิดค่าสี 2.สีให้ฟรีแต่เอาข้าว 3.มีบริการรรับ-ส่ง
4.รายได้ของโรงสีมาจากทางไหนบ้างครับ

Rider Decade Diend W
*

« ตอบ #1 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2017, 10:14:12 PM »

ลองไปเยี่ยมชม โรงสีข้าว  โครงการส่วนพระองค์สวนจิตรลดาพระราชวังสวนดุสิต
สอบถาม และนำความรู้มาปรับใช้ในชุมชนได้ครับ
phalikhit
*

« ตอบ #2 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2017, 11:14:05 PM »

ตอบรวมๆ ไม่แยกเป็นข้อ ตามที่รู้และเห็นมา

หมู่บ้าน 300 หลังคาเรือนมีเครื่องสีข้าว 3 เครื่อง
เจ้าของเครื่องสี  จะเข็นรถไปรับข้าวเปลือกมาสี และนำข้าวสารไปส่งตามครัวเรือน ฟรี
ใครต้องารสีข้าวก็ตะโกนบอก  "มาข้าวไปสีด้วยนะ"
เจ้าของเครื่องสีข้าว มีรายได้จาก รำและปลายข้าว  จากแกลบแทบไม่ได้ ส่วนมากจะมาขอฟรี

เจ้าของโรงสี มักจะเลี้ยงหมูด้วย และมีรายได้จากหมูอีกทางหนึ่ง

เครื่องสีข้าวทั้งสามเครื่องนี้  จะถูกตรวจสอบ ถ้าเครื่องใด ได้ข้าวสารน้อยกว่าเครื่องอื่น  จะมีการบอกต่อ
ไม่สีกับเครื่องนั้นอีกต่อไป 

แต่เจ้าของเครื่องสี ก็ใช้วิธีซื้อข้าวมาสีขายข้าวสารเสียเอง

Liked By: mochivan
why0345
*

« ตอบ #3 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2017, 08:25:42 AM »

ตอบรวมๆ ไม่แยกเป็นข้อ ตามที่รู้และเห็นมา

หมู่บ้าน 300 หลังคาเรือนมีเครื่องสีข้าว 3 เครื่อง
เจ้าของเครื่องสี  จะเข็นรถไปรับข้าวเปลือกมาสี และนำข้าวสารไปส่งตามครัวเรือน ฟรี
ใครต้องารสีข้าวก็ตะโกนบอก  "มาข้าวไปสีด้วยนะ"
เจ้าของเครื่องสีข้าว มีรายได้จาก รำและปลายข้าว  จากแกลบแทบไม่ได้ ส่วนมากจะมาขอฟรี

เจ้าของโรงสี มักจะเลี้ยงหมูด้วย และมีรายได้จากหมูอีกทางหนึ่ง

เครื่องสีข้าวทั้งสามเครื่องนี้  จะถูกตรวจสอบ ถ้าเครื่องใด ได้ข้าวสารน้อยกว่าเครื่องอื่น  จะมีการบอกต่อ
ไม่สีกับเครื่องนั้นอีกต่อไป 

ขอบคุณมากครับพี่

แต่เจ้าของเครื่องสี ก็ใช้วิธีซื้อข้าวมาสีขายข้าวสารเสียเอง

RUNGTHAMBUM
seller
*

« ตอบ #4 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2017, 03:48:04 PM »

ปกติคนที่เก็บข้าวไว้สีกินเอง จะสีกันครั้งละไม่มาก เพราะถ้าสีมาก กินไม่หมด 2-3เดือน มอดขึ้นแล้ว
โรงสีมีหลายขนาด หลายแบบ สีได้ 1ตัน ที่ขายเป็นชุด ของนาทวี ก็ 2 แสนต้นๆ
ถ้าสีได้5ตัน ก็ถึงห้าแสน
ก่อนจะทำโรงสี คุณต้องไปหาข้อมูลในพื้นที่คุณเอง ว่าปัจจุบันเขาสีกันที่ไหน เขาคิดกันยังไง
แต่ละที่จะไม่ค่อยเหมือนกัน อยู่ที่การแข่งขัน และคุณภาพการสี
ปลายจะขายที่ไหน รำจะขายที่ไหน แกลบจะขายที่ไหน นี่คือรายได้หลักที่จะหล่อเลี้ยงโรงสี ถ้าไม่มีที่ขาย จะทำอย่างไร
ใครจะลงทุน ใครจะดูแล ใครจะรับผิดชอบสีข้าว
ข้อมูลในพื้นที่สำคัญ คุณต้องศึกษาเอง ถ้าสรุปแล้วว่าจะใช้เครื่องสีขนาดกี่ตัน แล้วจะได้แนะนำกันได้ถูกต้องครับ
กลุ่มผมมีเครื่องสีขนาด 1 ตัน 2 เครื่อง โรงเรือนและพื้นที่ใช้ไม่มาก ใช้สีบริการชุมชน สีฟรี แต่ต้องสีเอง เทศบาลออกค่าบำรุงรักษาให้
แต่ถ้าสีข้าวสารส่งขาย ผมใช้เครื่องสีขนาด 40 ตัน ซึ่งไม่เคยเดินเครื่องเต็มกำลังซักที ออเดอร์ยังไม่มาก เกินกำลังไป ดูแลก็ยาก
ผมว่าแค่5ตันก็พอ แต่เขาให้มา เราก็รับไว้ รวมโรงเรือนด้วยเป็นสิบล้าน ค่าดูแลค่าไฟเขาก็ออกให้ ขอบคุณเทศบาลครับ

Liked By: why0345, mochivan

ศูนย์ข้าวบางคูวัด พันธุ์ข้าวไรซ์เบอรี่
ข้าว กข41,กข57,หอมปทุม
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์