หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: อยากจะเก็บแม่ปุ๋ย เอามาผสมปุ๋ยเอง เก็บปุ๋ยไว้ในบ้านมันจะระเบิดไหมครับ  (อ่าน 284 ครั้ง)
happyo
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: มิถุนายน 13, 2017, 04:47:17 PM »

อยากจะเก็บแม่ปุ๋ย เอามาผสมปุ๋ยเอง เก็บปุ๋ยไว้ในบ้านมันจะระเบิดไหมครับ  จะเก็บ 18-46-0   /  46-0-0    /  0-0-60  ดูข่าวมีเรื่องเก็บปุ๋ยที่ระเบิดน่ากลัวอ่ะครับ ไม่ทราบว่าควรใช้แม่ปุ๋ยของยี่ห้อไหนดีครับ ยาร่า  กระต่าย หรือ เรือใบ ดีครับ ขอบคุณครับ

aofja
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #1 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2017, 03:22:52 PM »

ไม่ระเบิดครับ  ผมก็เก็บไว้อยู่   ถ้าจะระเบิดได้ต้องมีเชื้อปะทุ หรือฉนวนที่ใช้จุดระเบิดครับ และมีองค์ประกอบที่เหมาะสมครับ  เช่น ดินระเบิด C-4  เอาไฟเช็กจุดจะแค่ติดไฟ แต่ถ้าจุดด้วยฉนวนจุดระเบิดถึงจะระเบิดครับ   ตัวที่ระเบิดกันจะเป็น โพแทสเซียมคลอเรต สารราดลำใยที่ทำให้ออกนอกฤดูครับ
RUNGTHAMBUM
seller
*

« ตอบ #2 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2017, 04:59:58 PM »

แม่ปุ่ยเก็บไว้ได้ ไม่ระเบิดครับ แต่ถ้าเก็บนานๆถุงรั่วอากาศเข้าได้ จะจับตัวกันเป็นก้อนแข็ง เรื่องระเบิดไม่ต้องกลัว
ส่วนยี่ห้อไหนดี เลือกได้ตามใจท่านเลยครับ

ศูนย์ข้าวบางคูวัด พันธุ์ข้าวไรซ์เบอรี่
ข้าว กข41,กข57,หอมปทุม
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์