หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ถามเรื่องปุ๋ยเคมี ตรากระต่าย กับ ตราเรือใบ สูตรเสมอ คุณภาพต่างกันไหมครับ  (อ่าน 399 ครั้ง)
happyo
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: มิถุนายน 13, 2017, 09:28:32 AM »

ถามเรื่องปุ๋ยเคมี ตรากระต่าย กับ ตราเรือใบ สูตรเสมอ คุณภาพต่างกันไหมครับ  เห็นราคาแพงกว่ากันหลายร้อยอยู่ แถวบ้านมีแค่ 2 ยี่ห้อนี้

RUNGTHAMBUM
seller
*

« ตอบ #1 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2017, 09:44:24 AM »

คุณภาพ ตามราคาครับ

ศูนย์ข้าวบางคูวัด พันธุ์ข้าวไรซ์เบอรี่
ข้าว กข41,กข57,หอมปทุม
Pinho
*

« ตอบ #2 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2017, 10:46:20 AM »

คุณภาพไม่ต่างหรอกครับ

ราคาต่างครับ เลือกใช้ที่ถูกกว่า ประหยัดตังค์ครับ

จากคนเคยอยู่ในวงการ

Liked By: ืnarumon ning

เพชร เด็กน้อยผู้น่ารัก
ืnarumon ning
*

« ตอบ #3 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2017, 11:16:04 AM »

ความรู้แบบมือใหม่ นะค่ะ

ถ้าเป็นแม่ปุ๋ย แบบไม่ผสม(เช่น แดป ยูเรีย เม็ดแดง ม๊อบ ) มาแหล่งใหญ่ๆที่เดียวกันค่ะมาเป็นลำเรือใหญ่ แล้วส่งที่ต่างๆโรงบรรจุต่างๆมาบรรจุเป้นยี่ห้อ

แต่ถ้าเป็นปุ๋ยเบ้าเบลนด์จะแล้วแต่โรงานสูตรผสม จะแตกต่างกันไปและค่าจะอยุ่ตามสูตรที่กำหนด กรมวิชาการเกษตร เค้าจะรับไปตรวจอยู่เป็นประจำ ว่าค่าใด้ได้มาตรฐาน หรือไม่

มาลองใช้ตราสามห่วง บ้างนะค่ะ เค้าทำอยุ่ อิอิ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 13, 2017, 11:18:59 AM โดย ืnarumon ning » บันทึกการเข้า
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์