หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เริ่มต้นด้วยการเลี้ยงแพะด้วยการล้อมรั้วตาข่าย  (อ่าน 1007 ครั้ง)
mrfence
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: มิถุนายน 12, 2017, 01:31:30 PM »

ผมขอแนะนำตัวก่อนครับ ปัจจุบันผมผันตัวจากพนักงานบริษัทมาเป็นเกษตรกรเลี้ยงแพะ ยิ้มเท่ห์

ซึ่งจุดเริ่มต้นมาจากการเบื่อชีวิตในเมืองหลวงซึ่งเมื่อกลับบ้านต่างจังหวัดจึงมีความคิดเลี้ยงแพะ
โดยผมก็เริ่มต้นจากการค้นหาข้อมูลการเลี้ยงดูแพะ การทำคอกแพะ ในแบบต่างๆในช่วงเริ่มต้นการเลี้ยง

ผมจึงรับทราบว่าผมจะขาดขั้นตอนการล้อมรั้วแพะ ไปไม่ได้ถ้าอยากเลี้ยงจึงคิดว่าเราความจะล้อมรั้วอะไรดี รั้วไม้ รั้วตาข่าย รั้วเหล็ก

ผมจึงอยากมารีวิวการล้อมรั้วแพะในแต่ละอย่างมาให้เพื่อๆที่สนใจเทคนิกการเลี้ยงแพะ รวมถึงการล้อมคอกแพะด้วยรั้วตาข่ายแรงดึงสูงได้มาศึกษาครับ

ยิ้มกว้างๆ

Liked By: Ekachaiyan

pongsak2014
*

« ตอบ #1 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2017, 10:25:58 AM »

รอตามคำตอบจากผู้รู้ด้วยคนนะครับ
mrfence
*

« ตอบ #2 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2017, 03:51:40 PM »

การเลี้ยงแพะไม่ยากครับ โดยเราต้องกำหนดปัจจัยการศึกษาในแบบต่างๆ ยิ้ม

1.โรงเรือน/ที่โล่งสำหรับให้แพะวิ่ง และ เดิน (ใช้รั้วตาข่ายแรงดึงสูง/ไม้/เหล็กแป๊บในการกั้นพื้นที่)
2. อาหาร ปริมาณอาหารต่อวัน สามารถกะประมาณในแต่ละวัน แพะแต่ละขนาดลักษณะการกินอาหารต่างกัน
3. วัคซีน มีการติดต่อสัตว์แพทย์ให้วัคซีนตามกำหนด

ที่สำคัญคือจะต้องมีที่เปิดโล่งให้แพะได้วิ่งเล่น ในวิธีนี้หากต้องการประหยัดเราสามารถซื้อรั้วตาข่ายมาใช้ในการล้อมรั้วได้

ตัวอย่างรั้วตาข่ายที่ผมทำการขึง อายจัง

http://www.kgardenfence.com/

jarungkit
*

« ตอบ #3 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2017, 09:32:15 AM »

ทดลองเลี้ยงอยู่ครับ เน้นแพะพื้นบ้านเป็นหลัก เพราะทางภาคใต้ฝนตกบ่อย แพะพันธุ์หูยาวป่วยได้ง่ายกว่าและสู้ฝนไม่ค่อยได้

เท่าที่เลี้ยงค่อนข้างง่าย ปล่อย 1-2 ชม.ตอนเย็นๆก็เพียงพอแล้ว หรือปล่อยทั้งวันก็พอได้(แต่ต้องล้อมรั้วเอาไว้ ถูกๆหน่อยก็วายเมททาสีกันสนิมประหยัดได้พอควร 20×20)

เลี้ยงแพะคงต้องดูเรื่องตลาดเป็นหลักนะ สำรวจแห่งขายหรือจัดจำหน่ายดีๆไม่งั้นลำบากแน่ๆ

หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์