หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: คันนาเงินล้านปลูกผักหวานป่าvsหม่อน นานาพันธุ์ เริ่มแล้วที่สวน  (อ่าน 853 ครั้ง)
ปานเทพ
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: มิถุนายน 06, 2017, 07:10:45 AM »

ใช้ต้นหม่อนพันธุ์ต่างๆนาๆเป็นพี่เลี้ยง จะได้ทั่งขายกิ่งหม่อนและยอดผักหวาน มีใครจะแนะนำอะไรไหมครับ

Liked By: UNCLE HUB, krading, mochivan
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 07, 2017, 12:44:16 PM โดย ปานเทพ » บันทึกการเข้า

สวนมะม่วงโบราณผักหวานป่านาอินทรีย์
1/1ม.13 บ้านสันติสุข ต.เมืองใหม่ อ.ศรีบุญเรือง จ.หนองบัวลำภู

kujo
*

« ตอบ #1 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2017, 08:05:03 AM »

ขอแจมกระทู้ด้วย
ทดลองปลูกครั้งแรก
ใช้วิธีเพาะในผงถ่าน ๑๐๐ เมล็ด ใช้วิธีเจาะหลุม หยอด กลบ เอาไว้ใต้ต้นไม้ต่างๆในสวน ๒๐๐ เมล็ด

ซื้อเมล็ดชุดสุดท้ายที่เหลือขาย เขาส่งให้มันเดินทางมารออยู่ที่ไปรษณีย์นาน๕วัน นำออกมาปรับอุณหภูมิแล้วแช่น้ำสะอาดข้ามคืนก่อนเพาะ

จะรอดูว่าเป็นอย่างไรต่อ
อ่านกระทู้ผักหวานเก็บความรู้จากจขกท และอีกหลายท่านมามากมาย พอจะลองปลูกเองจึงเข้ามาขอบคุณครู ผู้นำประสบการณ์มาถ่ายทอดด้วย...
yominwo
*

« ตอบ #2 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2017, 10:05:54 AM »

ใช้ต้นหม่อนพันธุ์ต่างๆนาๆเป็นพี่เลี้ยง จะได้ทั่งขายกิ่งหม่อนและยอดผักหวาน มีใครจะแนะนำอะไรไหมครับ

ปีที่แล้วผมลงไป 100 ต้น โดยปลูกคู่กับต้นแค่โดยใช้ เมล็ดผักหวาน 3-4 เมล็ดต่อ 1 หลุม และไม่ค่อยได้รดน้ำเลย ปลูกกับสวนที่เป็นดินเหนียว ผลคือ งอกมาประมาณ 10 หลุม โดยมีต้นแค มีรอดมา หลุมเดียว และผักหวานที่มีต้นแค จะงามและแตกใบดีกว่าหลุมอื่น ๆ (ไม่ค่อยได้ให้น้ำ การเจริญเติบโตไม่ดี) ส่วนหลุมอื่น ๆ นิ่ง ๆ ไม่ค่อยโต (คงเป็นเพราะไม่ค่อยได้ให้น้ำ) ผมเลยคิดว่า ปลูกผักหวานป่า ยังไง ๆ ก็ต้องมีไม้พี่เลี้ยง ส่วนจะใช้อะไร ก็ต้องทดลองกันต่อไปซึ่งถ้าเป็นหม่อน ผมว่าคิดว่าน่าจะพอใช้ได้นะ ใบก็ไม่ได้หนาเกินไป และต้นก็ไม่สูงเกินไปนัก ได้ทั้งผักหวาน ทั้งหม่อน แต่สิ่งที่ผมคิดจะปลูกคู่กับผักหวานคือกล้วยครับ เพราะคิดว่ามันจะช่วยให้ดินชุ่มชื่นได้ดี ไม่ต้องรดน้ำมาก(ต่อไปก็จะทำน้ำหยดด้วย)
deemeechai
*

« ตอบ #3 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2017, 11:44:32 AM »

เยี่ยมครับป๋า  ยิ้มเท่ห์
ปานเทพ
*

« ตอบ #4 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2017, 12:42:22 PM »

ที่จริงในเฟสผมลงภาพทุกวัน แต่ในนี้ลงไม่ได้เพราะเล่นกับแทปเลท ขอบคุณทุกท่านที่มาแจม  ขอเปลี่ยนหัวข้อกระทู้ เป็นคันนาเงินล้านเด้อครับ

Liked By: deemeechai, UNCLE HUB

สวนมะม่วงโบราณผักหวานป่านาอินทรีย์
1/1ม.13 บ้านสันติสุข ต.เมืองใหม่ อ.ศรีบุญเรือง จ.หนองบัวลำภู
pitpat
*

« ตอบ #5 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2017, 09:38:25 PM »

ปลูกผักหวานป่าvsหม่อนได้คันนาเงินล้าน
ถ้าเพิ่มอีกเป็นผักหวานป่าบวกหม่อนบวกยางนาจะเพิ่มมูลค่าอีกร้อยล้านพันล้านครับ
ปานเทพ
*

« ตอบ #6 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2017, 08:59:28 AM »

ปลูกผักหวานป่าvsหม่อนได้คันนาเงินล้าน
ถ้าเพิ่มอีกเป็นผักหวานป่าบวกหม่อนบวกยางนาจะเพิ่มมูลค่าอีกร้อยล้านพันล้านครับ
อนาคตครับ ค่อยเดินเตาะแตะ

ปานเทพ
*

« ตอบ #7 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2017, 12:29:46 PM »

คันนาเงินล้านตอนนี้ปอเทืองกำลังขึ้น พร้อมกับหยอดเม็ดผักหวาน มีภาพแต่ลงบ่ได้ ครับ

หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์