หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ถ้าใช้ จุลินทรีย์สังเคราะห์แสง กับ EM แล้วจำเป็นต้องใช้ ปุ๋ยเคมีร่วมด้วยไหมครับ  (อ่าน 546 ครั้ง)
happyo
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: มิถุนายน 05, 2017, 03:11:07 PM »

1.ถ้าใช้ จุลินทรีย์สังเคราะห์แสง กับ EM แล้วจำเป็นต้องใช้ ปุ๋ยเคมีร่วมด้วยไหมครับ มันจะมี N-P-K ด้วยไหมครับใน จุลินทรีย์สังเคราะห์แสง

จะเอาไว้ใส่ต้นไม้และ ปรับปรุงดิน 

2. พอดีดินเพิ่งถม เป็นดินก้นบ่อ เป็นดินเหนียวมาก มีวิธีการปรับปรุงดินยังไงบ้างครับ ถามกรม บอกให้ใช้ปุ๋ยหมัก กับปุ๋ยคอก   ตอนนี้หน้าฝน หาปุ๋ยดังกล่าว ไม่ได้เลยครับ ร้านแถวบ้านมีแต่ปุ๋ยเคมี

รบกวนแนะนำหน่อยนะครับ

ขอบคุณครับ

deemeechai
*

« ตอบ #1 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2017, 03:27:38 PM »

1.ถ้าใช้ จุลินทรีย์สังเคราะห์แสง กับ EM แล้วจำเป็นต้องใช้ ปุ๋ยเคมีร่วมด้วยไหมครับ มันจะมี N-P-K ด้วยไหมครับใน จุลินทรีย์สังเคราะห์แสง
จะเอาไว้ใส่ต้นไม้และ ปรับปรุงดิน
...จุลินทรีย์มีหลายหลายชนิด เรียกชื่อย่อว่า EM
แต่หลักๆจะเรียกจุลินทรีย์ชั้นดี ทำหน้าที่ย่อยสลายอินทรีย์วัตถุให้กลายเป็นฮิวมัส
ต้นไม้ใช้ฮิวมัสหรือปุ๋ยนำไปใช้ประโยชน์
ฮิวมัสจะมีธาตุอาหารอะไรขึ้นอยู่กับชนิดของอินทรีย์วัตถุนั้นๆ

2. พอดีดินเพิ่งถม เป็นดินก้นบ่อ เป็นดินเหนียวมาก มีวิธีการปรับปรุงดินยังไงบ้างครับ ถามกรม บอกให้ใช้ปุ๋ยหมัก กับปุ๋ยคอก   ตอนนี้หน้าฝน หาปุ๋ยดังกล่าว ไม่ได้เลยครับ ร้านแถวบ้านมีแต่ปุ๋ยเคมี
...ทางการเขาจะบอกหลักๆง่ายๆคือ ใช้ปุ๋ยคอกปุ๋ยหมักตามสูตร  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
ปุ๋ยคอกคือ อินทรีย์วัตถุดิบๆยังไม่ได้ย่อยสลายโดยจุลินทรีย์
ถ้าเราได้ศึกษาอินทรีย์วัตถุที่จะนำมาทำปุ๋ยหมักแล้ว
เราก็จะทราบว่ามีธาตุอาหารอะไรบ้างนั่นเอง

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 05, 2017, 03:32:37 PM โดย deemeechai » บันทึกการเข้า
tophy
*

« ตอบ #2 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2017, 09:40:22 PM »

ต้องใช้ครับ
จริงๆในดินทั่วทุกภาค. จะมี p k เพียงพออยู่แล้ว
แต่ ธาตุ2ตัวนี้ละลายน้ำยากมาก พืชดูดไปใช้ไม่ค่อยได้ ตกค้างในดืนเยอะมาก
ปกติจุลินทรีย์สังเคราะห๋แสง จะกินสารตั้งต้นกา๊ซไฮโดเจนซัลไฟต์ ในดืน
แต่ทั้งนี้  เขาเข้าไปอาศัยรากพืชเป็นโฮสต์ หรือที่อาศัย. จึงทำให้พืชสร้าง
ภูมิคุ้มกันออกมามาก.พืชจึงแข็งแรง ต้านโรคได้ดี 
การที่เขาเกาะอยู่รากพืช. ทำให้รากสมบูรณ์ ยาว หาอาหารเก่ง
ผมทดสอบกับหอมแดง. ปรากฏว่าหอมที่แช่ในน้ำผสมจุลินทรีย์
ออกรากเป็นพวงเลย.  แต่ที่ไม่ผสมจุลินทรีย์มี3ราก ต่อมาเน่าเลย
ส่วนที่ใช้จุลินทรีย์  รากยาวขึ่นๆ
ปีที่แล้ว ทดลองใส่นาข้าว...งาม..และไม่เป็นโรคเลย. รอบๆผม. เพลี้ยลง
ยุบเป็นเวิ้ง. ของผมนี่.เพลี้นคิดหนักครับ.555+  จะกินดีหรือเปล่า...ฟันจะหักมั้ย..
สงสัยวัดใจอยู่มั้ง.  .ถ้าจะใช้จุลินทรีย์สังเคราะห์แสง. แนะนำว่า. ห้ามเผาฟาง
เพราะนั่นคือปุ๋ย. สามารถ ลดปุ๋ยลงได้ 50% เลย.  ผมยืนยัน
ที่ญี่ปุ่น. ใช้ในนาข้าวไร่ละ1ลิตร. ใส่4รอบ. รวมเป็น4ลิตร/1รอบการทำนา
RUNGTHAMBUM
seller
*

« ตอบ #3 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2017, 02:15:58 PM »

ตาม 2 ท่านด้านบนครับ ดินก้นบ่อไม่มีอินทรีย์วัตถุ เราต้องเติมลงไปเพื่อปรับปรุงโครงสร้างดิน
หน้าฝนไปหาปอเทืองมาหว่านก่อนครับ แล้วไถกลบช่วงออกดอก หาปุ๋ยคอกมาหว่านก่อนก็ได้ แล้วไถกลบไปพร้อมปอเทือง

Liked By: tophy

ศูนย์ข้าวบางคูวัด พันธุ์ข้าวไรซ์เบอรี่
ข้าว กข41,กข57,หอมปทุม
tophy
*

« ตอบ #4 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2017, 08:59:08 PM »

ตาม 2 ท่านด้านบนครับ ดินก้นบ่อไม่มีอินทรีย์วัตถุ เราต้องเติมลงไปเพื่อปรับปรุงโครงสร้างดิน
หน้าฝนไปหาปอเทืองมาหว่านก่อนครับ แล้วไถกลบช่วงออกดอก หาปุ๋ยคอกมาหว่านก่อนก็ได้ แล้วไถกลบไปพร้อมปอเทือง
ปีนี้ดีใจมากครับ ฟางไม่ถูกเผา. เพราะคนเผาติดคุกอยู่ครัย ยิงฟันยิ้ม
เลียนแบบคุณรุ่งธรรมคือ. เอาน้ำหมัก. และจุลิรทรีย์อื่นๆ
ห้อยหางรถไถเดินตาม ไถไปหยดไปสบายๆ
ดินที่ปรับปรุงมา3ปี  ปีนี้เริ่มสีคล้ำมากขึ้นๆ
โปร่งขึ้น ไถง่ายขึ้น. ...
ปีนี้ใส่ปุ่ยอินทรีย์ล้วนๆ
แต่ก็เตรียมเคมีไว้เผื่อฉุกเฉิน2สอบ/9ไร่

Liked By: RUNGTHAMBUM
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์