หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ไข่ในตู้ฟักชอบเน่าสาเหตุเกิดจากอะไรครับ  (อ่าน 1176 ครั้ง)
pu_step
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2017, 11:22:25 AM »

คือไนในตุ้ผมมันชอบเน่าอะครับ สาเหตุเกิดจากไข่เชื้อตาใช่ไหมครับ ทั้งที่อุณหภูมิความชื้นปกติ

warodom
*

« ตอบ #1 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2017, 12:00:18 PM »

ถ่ายรูปตู้  และหน้าแผงควบคุมให้สมาชิกช่วยดูครับ
kkampecht
*

« ตอบ #2 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2017, 02:24:29 PM »

ขอรายละเอียดมากกว่านี้หน่อยครับ ตอบไม่ถูกเหมือนกันครับว่าเป็นเพราะอะไร ค่าเฉลี่ยนอุณหภูมิ ความชื่น ไข่มีเชื้อหรือเปล่า
123SHARK
*

« ตอบ #3 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2017, 02:12:01 PM »

ถามต่ออีกหน่อยคับ

ถ้าเราฟักไข่ในตู้  แบบว่า กลับไข่มั่ง ไม่กลับมั่ง
ไข่จะฟักเป็นตัวมั้ยครับ

เพราะอาจจะลืมมั่ง ติดธุระข้ามวันมั่ง เห็นบอกไว้ต้องกลับไข่ทุก 3 ชั่วโมง ประมาณนี้
ผมถามเผื่อไว้น่ะคับ

กำลังจะทำตู้ฟักเอง
ชญากร.เมืองเลย
*

« ตอบ #4 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2017, 04:19:54 PM »

ถ้าเราฟักไข่ในตู้  แบบว่า กลับไข่มั่ง ไม่กลับมั่ง

เพราะอาจจะลืมมั่ง ติดธุระข้ามวันมั่ง เห็นบอกไว้ต้องกลับไข่ทุก 3 ชั่วโมง ประมาณนี้

ฟักเหมือนกันครับ  ผมกลับไข่วันละสองครั้งเช้า เย็น  ครบ 18 วัน    21 วันมาตามกำหนดครับ

เกษตรชีวภาพมือใหม่ ชีวเกษตร
123SHARK
*

« ตอบ #5 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2017, 08:38:49 AM »

ฟักเหมือนกันครับ  ผมกลับไข่วันละสองครั้งเช้า เย็น  ครบ 18 วัน    21 วันมาตามกำหนดครับ

ขอบคุณคับ  งั้นผมจะได้ลุยเลย
สไตล์คนขีเกียจแบบผม 5555
thin
*

« ตอบ #6 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2017, 02:33:20 PM »

ได้ส่องไข่ดูไหมครับว่าไข่ที่ฟักนั้นเชื้อเดินดีไหม
morakot.k
*

« ตอบ #7 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2017, 01:13:26 PM »

ผมซื้อตู้ฟักไข่มาชุดนึงเอามาฟักไข่ห่าน แรกๆก็ฟักออกพอได้บ้าง  หลังๆสองสามเดือนก็ยังไม่ออก
เน่าหมดไป30กว่าฟอง เอาไปให้น้องผู้ขายตรวจสอบเค้าก็บอกว่าปกติทุกอย่าง  ก็เลยเอากลับคืนมา
ตอนนี้มานั่งวิเคราะห์ดู น่าจะเป็นที่ความชื้นมากไปมั้ยเรื่องมีอยู่ว่า มันมีรูหยอดน้ำเข้าไปได้ประมาณหนึ่งจอก
ถ้าเติมมากกว่านี้มันจะล้นออกมาทางรูระบาย สองสามวันเติมทีนึง  ทีนี้ผมมันคนขี้เกียจอยากทำแบบนานๆเติมทีนึง
เพราะธุระมากไม่ค่อยอยู่บ้าน ลองเปิดดูถาดล่างมันเป็นช่องๆ ก็เลยบากช่องพลาสติกให้เป็นร่องจนทั่วถาด
ทำให้ใส่น้ำได้เป็นขวดเรย เติมทีละขวดอยู่ได้สองสามสัปดาห์ เลยน่าจะเป็นสาเหตุที่ไข่มันชื้นเกินไปป่าว
ทั้งที่อุณหภูมิเท่าเดิม   คราวนี้พอเอากลับคืนมาผมก็จัดการปิดช่องน้ำล้นทุกช่อง เหลือแค่ช่องเดียวตามเดิม
เด๋วลองใหม่ครับ เดือนเดียวน่าจะรู้ผล
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์