หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอรับบริจาค เมล็ดหรือต้นกล้า ต้นอิน-จันทร์ค่ะ  (อ่าน 158 ครั้ง)
่ข้าวหอม
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2017, 08:16:40 AM »

สวัสดีค่ะรบกวนขอรับบริจาคต้น อินจันทร์ หรือต้นลูกจันทร์หอม ไม่ทราบว่าเรียกถูกไหม
พันธุ์ไหนก็ได้ค่ะเอาเป็นเมล็ดก็ได้หรือถ้าได้เป็นต้นกล้าจะขอบคุณมากค่ะ
ส่วนค่าจัดส่งเรายินดีรับค่าใช้จ่ายส่วนนี้เองค่ะ

Wadchy
*

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2017, 10:23:44 PM »

ที่บ้านมีต้นใหญ่มากกกค่ะ แต่ไม่มีต้นเล็กรึต้นกล้าเลย ตอนนี้ต้นอินจันกำลังติดลูกเล็กๆอยู่ค่ะ ถ้าต้องการเมล็ดจะเก็บไว้ให้แต่ต้องรอจนกว่าลูกอินจะสุกน่ะค่ะ ก็นานยุเหมือนกัน ถ้ารอได้ แต่ต้องบอกก่อนว่าลูกที่จะมีเมล็ดที่ปลูกได้ต้องเป็นอินเท่านั้น คือลูกที่กลมโตค่ะซึ่งก็มีมาน้อยมากกกกก ในการติดลูกติดผลแต่ละครั้ง บางครั้งติดลูกอินยังไม่ถึง 10 ลูกด้วยซ้ำไป ถ้าต้องการจริงๆและรอได้ก็จะเก็บไว้ให้ค่ะ(ถ้าเจอน่ะค่ะ) ซึ่งก็ไม่รับรองการเจอลูกอินและเปอร์เซนต์การงอกก็ไม่รับรองเช่นกันค่ะ สนใจไหมค่ะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 15, 2017, 10:29:16 PM โดย Wadchy » บันทึกการเข้า
บุหงา_อยู่ดีกินหวาน
*

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2017, 06:36:38 AM »

งอกยากมากครับ  ยิงฟันยิ้ม
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์