การเพาะเมล็ดต้นแก้วแคระ

(1/1)

rattiyadas:
ที่บ้านปลูกต้นแก้วแคะไว้ อยากรู้วิธีการเพาะเมล็ดต้นแก้วแคระ อย่างไรถึงจะได้แตกต้นใหม่
 ;)

่jirawat:
รอลูกสุกก่อนงอมเลยยิ่งดีผ่าเอาเนื้อพร้อมเมล็็็็็็็็็็็็็็็็ดขยี้น้ำเลือกเฉพาะเมล็ดดำๆมาวางบนกระดาษเปล่าผึงลมในที่ร่มครับ คราวนี้ใช้ทรายผสมปุ๋ยคอกเล็กน้อยหรือผสมขุยมะพร้าวด้วยยิ่งดีผสมเสร็จใส่กระถางปากกว้างๆหรือกะมังแตกเจาะรูระบายน้ำก็ได้ครับรดน้ำให้ดินเปียกก่อนโรยเมล็ดที่แห้งแล้วลงไปไม่ต้องกลบหน้าใช้ป๊อกกี้ฉีดน้ำให้เป็นฝอยเพื่อกันเมล็ดกระจายวางในรมรดน้ำค่อยๆเช้า กลางวัน เย็น เดี๋ยวก็งอกประมาณอาทิตย์ได้ครับ

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ