หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ชาวนามือใหม่มากๆ ขอถามเพื่อนๆชาวเกษตรกรครับ เรื่องระบายน้ำก่อนเกี่ยวครับ  (อ่าน 637 ครั้ง)
rice_farm
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: เมษายน 21, 2017, 12:43:30 PM »

ยิ้ม สวัสดีครับผม

ผมเป็นชาวนามือใหม่ครับ เคยปลูกไป 1 ครั้งเมื่อปีก่อนมีปัญหาข้าวสุกไม่พร้อมกันครับ โกรธ

ปีนี้ปลูกในบ่อซีเมนต์ ตอนนี้ข้าวเริ่มออกรวงกำลังทยอยสุกครับ

ไปอ่านมาเขาบอกว่าให้ปล่อยน้ำจากที่ปลูกก่อนเกี่ยว 10 วัน

แต่อีกที่ก็บอก  - 21 วันหลังวันออกดอก ระบายน้ำออกจากแปลงนา (แต่ผมพลาดไม่ได้จดบันทึกวันออกดอกสิครับ...เออ)

ทีนี้เพื่อนๆพี่ๆ มีวิธีสังเกตุจากรวงข้าวอย่างไรครับว่า พอจะปล่อยน้ำจากแปลงได้แล้วครับ  เศร้า

ขอบคุณทุกคำแนะนำครับผม อายจัง อายจัง

Liked By: chaidhach

deemeechai
*

« ตอบ #1 เมื่อ: เมษายน 21, 2017, 04:08:53 PM »

๑o วันก่อนเกี่ยว และ ๒๑ วันหลังข้าวออกดอก... ความหมายเดียวกันครับ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิ้มเท่ห์

Liked By: chaidhach
RUNGTHAMBUM
seller
*

« ตอบ #2 เมื่อ: เมษายน 21, 2017, 05:43:15 PM »

ข้าวตากดอกแล้วอีก30วันเกี่ยว
ส่วนการปล่อยน้ำแห้ง ต้องแล้วแต่ฤดูการทำนา
ถ้าช่วงจะเกี่ยวยังมีฝนตกบ้าง
ให้ปล่อยก่อนเกี่ยว15 วัน ดูพยากรณ์อากาศด้วย
ถ้าไม่มีฝนตกเลย ปล่อยน้ำก่อนเกี่ยว10วัน
ข้าวมีอายุอยู่แล้ว ถ้าจดวันปลูก ก็จะรู้วันเกี่ยว
ส่วนชาวนาอาชีพจะดูเม็ดข้าว เริ่มเข้าสี ก็ปล่อยน้ำออกครับ

Liked By: chaidhach, pom2day

ศูนย์ข้าวบางคูวัด พันธุ์ข้าวไรซ์เบอรี่
ข้าว กข41,กข57,หอมปทุม
rice_farm
*

« ตอบ #3 เมื่อ: เมษายน 22, 2017, 12:15:52 PM »

ขอขยายความหน่อยครับผม

"ส่วนชาวนาอาชีพจะดูเม็ดข้าว เริ่มเข้าสี ก็ปล่อยน้ำออกครับ"

หมายความว่าอย่างไรครับ  เศร้า

Liked By: pom2day
RUNGTHAMBUM
seller
*

« ตอบ #4 เมื่อ: เมษายน 23, 2017, 06:25:23 PM »

คำว่า เข้าสี ชาวนาแถวบ้านผม จะหมายถึง
รวงข้าวเริ่มมีสีเหลืองจากปลายรวงถึงกลางรวงครับ

ศูนย์ข้าวบางคูวัด พันธุ์ข้าวไรซ์เบอรี่
phalikhit
*

« ตอบ #5 เมื่อ: เมษายน 23, 2017, 08:04:26 PM »

จากการสังเกตข้าวในนาบางแปลง ข้าวออกรวงแล้วแต่ยังไมเหลือง  น้ำในแปลงนา ไม่มีแล้ว แต่ดินยังชุ่มอยู่  ข้าวก็ไม่เสียหายนะครับ
บางแปลง ลุยน้ำเกี่ยวข้าว ก็ยังมี
แสดงว่า ปล่อยน้ำ ช้าหน่อยก็ไม่เป็นไร
ถ้าข้าวทยอยสุก ก็น่าจะปล่อยน้ำออกได้แล้ว  แต่... เดือนนี้ เมษายน ร้อนจัดมาก จะมีผลหรือเปล่า

RUNGTHAMBUM
seller
*

« ตอบ #6 เมื่อ: เมษายน 24, 2017, 02:10:32 PM »

ฤดูการต่างกัน ลักษณะของนา เช่นนาลุ่ม นาดอน นาหล่ม นาเคยแห้งจนแตกระแหงมาบ้างแล้ว หรือมีน้ำขังตลอด
การปล่อยน้ำออกจากแปลงนาก็ต่างกัน ไม่ได้ตายตัวมากนัก เป็นไปตามสภาพ ตามความเหมาะสมของแต่ละผืนนา
ถ้าหน้าร้อนแบบนี้ แทบไม่ต้องปล่อยน้ำเลย

rice_farm
*

« ตอบ #7 เมื่อ: เมษายน 26, 2017, 08:55:17 PM »

เจ๋ง ขอบพระคุณมากๆครับ ความรู้หลายอย่างไม่มีสอนในหนังสือหรือตำราใดใด

คงต้องขอบพระคุณพี่ๆเพื่อนๆ ชาวเกษตรทุกท่านจริงๆครับ สำหรับคำชี้แนะที่มีค่ามากๆครับ

หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์