ข่าว
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: จะปลูกกล้วย แต่น้ำบาดาล กร่อย น้ำเค็ม ได้ไหมครับ  (อ่าน 289 ครั้ง)
anachy77
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: เมษายน 19, 2017, 01:27:01 PM »

มีบ้านอยู่โคราช แต่ทำงานอยู่ กทม คิดว่าจะไปลงทุนปลูกกล้วยไว้ ให้พ่อแม่ที่บ้านอยู่
แต่มีปัญหาเรื่องน้ำบาดาล กร่อย น้ำเค็ม อยากสอบถามผู้รู้จะปลูกกล้วยขึ้นไหมครับได้ไหมครับ
ขอบคุณมากครับ

p.nat
*

« ตอบ #1 เมื่อ: เมษายน 19, 2017, 02:27:00 PM »

ปลูกได้ครับ ไม่มีปัญหา ขนาดนากุ้งเก่า ยังปลูกกล้วยหอมทองได้เลย

Liked By: พี่แสง
deemeechai
*

« ตอบ #2 เมื่อ: เมษายน 20, 2017, 08:04:01 AM »

น้ำเค็มอยู่ในระดับลึกใช่ไหม...ปลูกได้ครับ
ดินทรายแถวภาคตะวันออกก็ยังปลูกได้  ยิ้มเท่ห์
anachy77
*

« ตอบ #3 เมื่อ: เมษายน 20, 2017, 06:28:12 PM »

ปลูกได้ครับ ไม่มีปัญหา ขนาดนากุ้งเก่า ยังปลูกกล้วยหอมทองได้เลย

จริงหรอครับที่ปลูกกล้วยหอมทอง   เพราะผมว่าจะลง กล้วยหอมทองนี้แหละครับ ว่าจะลองก่อนน้อยๆ ถ้าดีเดียวขยาย

ถามอีกนิดครับ ข่าเหลืองปลูกคู่กันได้ไหมคระบ ตกใจ
anachy77
*

« ตอบ #4 เมื่อ: เมษายน 20, 2017, 06:29:00 PM »

น้ำเค็มอยู่ในระดับลึกใช่ไหม...ปลูกได้ครับ
ดินทรายแถวภาคตะวันออกก็ยังปลูกได้  ยิ้มเท่ห์

ขอบคุณครับ บ้านผมก็ดินทรายเหมือนกัน
p.nat
*

« ตอบ #5 เมื่อ: เมษายน 21, 2017, 05:52:39 PM »

จริงหรอครับที่ปลูกกล้วยหอมทอง   เพราะผมว่าจะลง กล้วยหอมทองนี้แหละครับ ว่าจะลองก่อนน้อยๆ ถ้าดีเดียวขยาย

ถามอีกนิดครับ ข่าเหลืองปลูกคู่กันได้ไหมคระบ ตกใจ

จริงครับ จากข่าวด้านล่างนี้
ส่วนข่าเหลืองไม่รู้เหมือนกัน

ปรับนากุ้งปลูกกล้วยหอม! 7ด.ทำรายได้ให้คนระโนด

เกษตรกรนากุ้ง ใช้ดินเลนถมพื้นที่นากุ้ง 10 ไร่ ปลูกกล้วยหอมทองปลอดสาร ส่งออกญี่ปุ่น หลังปลูกมา 7 เดือน คาดผลผลิตชุดแรก ปลายเดือน ก.ค.นี้

ประเสริฐ หนูเอียด อายุ 55 ปี อยู่บ้านเลขที่ 164/3 หมู่ที่ 5 ต.ปากแตระ อ.ระโนด จ.สงขลา เกษตรกรชาวนากุ้งในพื้นที่อำเภอระโนด ที่มีประสบการณ์ในการเลี้ยงกุ้งมานานกว่า 20 ปี นับเป็นรุ่นที่บุกเบิกการเลียงกุ้งของ อ.ระโนด มาจนถึงปัจจุบัน ได้ใช้พื้นที่บ่อกุ้ง 10 ไร่ โดยนำดินเลนที่ดูดจากบ่อกุ้งมาถม และได้ปลูกกล้วยหอมทองปลอดสาร กว่า 3 พันต้น เพื่อส่งขายให้กับเอเยนต์จากประเทศญี่ปุ่น โดยเขาได้เข้ารวมกลุ่มเป็นสมาชิกกลุ่มพืชผักปลอดสารพิษ ต.ปากแตระ อ.ระโนด

อ่านต่อที่นี่  http://www.komchadluek.net/news/agricultural/232007
anachy77
*

« ตอบ #6 เมื่อ: เมษายน 21, 2017, 11:55:56 PM »

จริงหรอครับที่ปลูกกล้วยหอมทอง   เพราะผมว่าจะลง กล้วยหอมทองนี้แหละครับ ว่าจะลองก่อนน้อยๆ ถ้าดีเดียวขยาย

จริงครับ จากข่าวด้านล่างนี้
ส่วนข่าเหลืองไม่รู้เหมือนกัน

ปรับนากุ้งปลูกกล้วยหอม! 7ด.ทำรายได้ให้คนระโนด

เกษตรกรนากุ้ง ใช้ดินเลนถมพื้นที่นากุ้ง 10 ไร่ ปลูกกล้วยหอมทองปลอดสาร ส่งออกญี่ปุ่น หลังปลูกมา 7 เดือน คาดผลผลิตชุดแรก ปลายเดือน ก.ค.นี้

ประเสริฐ หนูเอียด อายุ 55 ปี อยู่บ้านเลขที่ 164/3 หมู่ที่ 5 ต.ปากแตระ อ.ระโนด จ.สงขลา เกษตรกรชาวนากุ้งในพื้นที่อำเภอระโนด ที่มีประสบการณ์ในการเลี้ยงกุ้งมานานกว่า 20 ปี นับเป็นรุ่นที่บุกเบิกการเลียงกุ้งของ อ.ระโนด มาจนถึงปัจจุบัน ได้ใช้พื้นที่บ่อกุ้ง 10 ไร่ โดยนำดินเลนที่ดูดจากบ่อกุ้งมาถม และได้ปลูกกล้วยหอมทองปลอดสาร กว่า 3 พันต้น เพื่อส่งขายให้กับเอเยนต์จากประเทศญี่ปุ่น โดยเขาได้เข้ารวมกลุ่มเป็นสมาชิกกลุ่มพืชผักปลอดสารพิษ ต.ปากแตระ อ.ระโนด

อ่านต่อที่นี่  http://www.komchadluek.net/news/agricultural/232007

หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์