หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่องน้ำอัดลม  (อ่าน 423 ครั้ง)
damr
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: เมษายน 19, 2017, 12:18:02 PM »

น้ำอัดลม(น้ำแดง)ขวดละ10บาท หลังจากลาออกมาจากการไหว้ศาลแล้วสามารถนำมาทำน้ำหมักจุลินทรีย์ได้หรือไม่ครับเพราะมีน้ำตาลอยู่ถึง12เปอร์เซ็นต์ถ้าใช้ได้ต้องทำอย่างไรบ้างครับแถวบ้านมีศาลอยู่เมื่อลาออกมาแล้วก็ทิ้งน่าเสียดายครับ

Liked By: likhit

deemeechai
*

« ตอบ #1 เมื่อ: เมษายน 20, 2017, 07:49:53 AM »

ทดลองทำหัวเชื้อจุลินทรีย์สังเคราะห์แสงดูครับ
รอให้แก๊สจากน้ำแดงหมดไปก่อน
ไข่ไก่-น้ำแดง-น้ำเปล่า

Liked By: muslin2557
damr
*

« ตอบ #2 เมื่อ: เมษายน 20, 2017, 03:15:22 PM »

ทดลองทำหัวเชื้อจุลินทรีย์สังเคราะห์แสงดูครับ
รอให้แก๊สจากน้ำแดงหมดไปก่อน
ไข่ไก่-น้ำแดง-น้ำเปล่า

ตากแดดไว้หลายวันเขย่าดูไม่มีแก๊สแล้ว น่าจะทำได้แล้วขอทราบสูตรการทำหน่อยครับ ใช้ไข่กี่ฟอง น้ำแดงเท่าไหร่น้ำเปล่าเท่าไหร่ครับ
deemeechai
*

« ตอบ #3 เมื่อ: เมษายน 20, 2017, 04:32:34 PM »

ไข่ไก่ ๑ ฟอง
น้ำแดง ๒ ช้อนแกง
คนให้เข้ากัน
ลองใช้ช้อนแกงตักดูว่าจะได้กี่ช้อน...๑ ช้อน/๑ ขวด/ขนาดขวด ๑.๒๕ ลิตร
damr
*

« ตอบ #4 เมื่อ: เมษายน 20, 2017, 08:44:30 PM »

ลองใช้ช้อนแกงตักดูว่าจะได้กี่ช้อน...๑ ช้อน/๑ ขวด/ขนาดขวด ๑.๒๕ ลิตร
ขอบคุณครับ พอดีเอาน้ำกดตามตู้น้ำดื่มใส่ขวดไว้เกือบคอขวดตากแดดไว้แต่ปิดฝา2ขวด ว่าจะลองทำดูไม่ทราบว่าใช้ได้หรือเปล่าครับ เห็นในyou tube สอนทำเอาไข่ไก่ใส่น้ำปลาใส่ผงชูรสแล้วใส่ขวด1เดือนเขย่าทุกวันก็จะเกิดเป็นจุลินทรีสังเคราะห์แสงครับไม่ทราบว่าทำแบบนี้ได้หรือเปล่าครับ
deemeechai
*

« ตอบ #5 เมื่อ: เมษายน 21, 2017, 07:58:48 AM »

ขอบคุณครับ พอดีเอาน้ำกดตามตู้น้ำดื่มใส่ขวดไว้เกือบคอขวดตากแดดไว้แต่ปิดฝา2ขวด ว่าจะลองทำดูไม่ทราบว่าใช้ได้หรือเปล่าครับ เห็นในyou tube สอนทำเอาไข่ไก่ใส่น้ำปลาใส่ผงชูรสแล้วใส่ขวด1เดือนเขย่าทุกวันก็จะเกิดเป็นจุลินทรีสังเคราะห์แสงครับไม่ทราบว่าทำแบบนี้ได้หรือเปล่าครับ

เปลี่ยนจากน้ำปลาเป็นน้ำแดงครับ ลองดู
จุลินทรีย์ที่ใช้แสงในการสังเคราะห์สร้างตนเอง แต่ชอบในที่มืด
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์