หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เราปลูกต้นเสลดพังพอนตัวเมียซึ่งอยากให้ใบออกเยอะขึ้นค่ะ ควรทำอย่างไรคะ  (อ่าน 378 ครั้ง)
beGreen
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: เมษายน 18, 2017, 11:38:09 AM »

สวัสดีค่ะ

รบกวนปรึกษาการปลูกพืชสมุนไพรที่เน้นใช้ใบค่ะ
เราปลูกเสลดพังพอนตัวเมียไว้ใช้ทำยาค่ะ ซึ่งต้องใช้ใบมาทำ
ก็เลยอยากให้ใบออกมาเยอะและใหญ่ ควรบำรุงอย่างไรดีคะ

ตอนนี้เราได้หมักน้ำหมักที่ใช้ใบหญ้า วัชพืชสีเขียวที่ขึ้นทั่วไปมาหมักไว้ เอาไปใช้ฉีดต้นเสลดพังพอนจะช่วยให้บำรุงให้มีใบเยอะขึ้น เขียวขึ้นมั้ยคะ
ยังมีน้ำหมักขี้ปลา กับฮอร์โมนไข่ที่ทำไว้ด้วยค่ะ จะสามารถใช้ได้มั้ยคะ

แล้วถ้าใส่ปุ๋ยทางดินแบบไม่ใช้เคมี ใช้แค่ปุ๋ยคอกอย่างเดียวเพียงพอหรือเปล่าคะ

ตอนนี้ต้นที่ปลูกไว้ส่วนใหญ่จะใบห่างๆกันค่ะ ต้นยืดๆ ใบห่างๆ - -"

ขอบคุณค่ะ

deemeechai
*

« ตอบ #1 เมื่อ: เมษายน 19, 2017, 07:58:40 AM »

ปลูกพืชเน้นใบต้องปุ๋ยหมัก-น้ำหมัก ล้วนๆครับ รับรองบ้าใบ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
beGreen
*

« ตอบ #2 เมื่อ: เมษายน 19, 2017, 11:14:40 AM »

ขอบคุณมากค่ะ คุณdeemeechai ยิ้ม
likhit
*

« ตอบ #3 เมื่อ: เมษายน 19, 2017, 11:41:24 AM »

ที่ปลูกอยู่ตั้งรับแดดตอนอาทิตย์ขึ้นเห็นใบออกเยอะค่ะ ไว้จะตามดูว่าลำต้นชะลูดด้วยหรือเปล่า
แล้วจุดที่ปลูกแดดดีไหมคะ ยิ้มยิ้ม
phalikhit
*

« ตอบ #4 เมื่อ: เมษายน 19, 2017, 11:46:29 AM »

มันยืดหาพระแสง  เอ๊ย ยืดหาแสง ให้โดนแดดเต็มที่ตลอดทั้งวันดูซิครับ
beGreen
*

« ตอบ #5 เมื่อ: เมษายน 19, 2017, 03:42:46 PM »

ที่ปลูกอยู่ตั้งรับแดดตอนอาทิตย์ขึ้นเห็นใบออกเยอะค่ะ ไว้จะตามดูว่าลำต้นชะลูดด้วยหรือเปล่า
แล้วจุดที่ปลูกแดดดีไหมคะ ยิ้มยิ้ม

แดดดีมากๆค่ะ ดีจนร้อนเกินเลยค่ะ 555
คือเราปลูกในสแลนสีดำค่ะ สังเกตดูว่าบริเวณด้านในที่ไม่โดนแดด ใบจะสมบูรณ์ เขียว ดีกว่าบริเวณที่โดนแดด หรือบริเวณริมๆน่ะค่ะ
มีส่วนหนึ่งที่โดนแดดเต็มที่เลยคือไม่มีสแลนบัง ใบเล็กมาก ใบเหลือง ต้นไม่โตเลยค่ะ

beGreen
*

« ตอบ #6 เมื่อ: เมษายน 19, 2017, 03:46:07 PM »

มันยืดหาพระแสง  เอ๊ย ยืดหาแสง ให้โดนแดดเต็มที่ตลอดทั้งวันดูซิครับ

ถ้าโดนแดดเต็มที่ กลัวจะไม่โตน่ะค่ะ เพราะเราเห็นเปรียบเทียบกันแล้วค่ะ ส่วนที่โดนแดดเต็มที่แทบไม่โตเลยค่ะ  ลังเล
deemeechai
*

« ตอบ #7 เมื่อ: เมษายน 20, 2017, 07:45:09 AM »

ชอบแบบรำไรครับ
beGreen
*

« ตอบ #8 เมื่อ: เมษายน 21, 2017, 02:06:28 PM »

ชอบแบบรำไรครับ

ขอบคุณค่ะ คุณdeemeechai  ยิ้ม
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์