หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: มือใหม่ขอสอบถามเรื่องการเลี้ยงเป็ดไข่  (อ่าน 774 ครั้ง)
aotto23
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: เมษายน 18, 2017, 07:15:15 AM »

สวัสดีครับผมอยู่จังหวัดลำปาง ซื้อเป็ดสาว 5 เดือน(ฟาร์มที่ซื้อบอกมา) มาเลี้ยง จำนวน 300 ตัว ตอนนี้เลี้ยงได้ประมาณ 10 วันแล้วให้ไข่วันละ 9-13 ฟอง ใบเล็กซะส่วนมาก อยากทราบว่าปกติหรือเปล่าครับ อาหารผมให้วันละ 2 มื้อ มื้อละ ประมาณ 20 กก อาหารหมดไวมาก ผมครวเพิ่มหรือเปล่าครับ และอยากสอบถามเรื่องเวลาการปล่อยและขังเป็ดไว้ในเล้า คือผมอ่านจากหนังสือมาผมเลยทำตาม ผมจะเปิดเล้าใหเวลาประมาณ 6 โมงเช้าและให้อาหารเวลาประมาณ 10 โมงเช้า และเปิดเล้าไว้ตลอด จนถึงเวลา 5 โมงเย็น แล้วต้อนเข้าเล้าให้อาหารและขังไว้จนเช้า (เล้าผมอยู่บนขอบสระครับ) ผมทำถูกหรือเปล่าครับ บางคนก็บอกว่า การให้เป็ดเล่นน้ำนานเกินไปจะทำให้ไข่น้อย ผมเลยค่อนข้างสับคนและเครียดนิดหน่อยครับ อยากสอบถามผู้มีประสบการณ์มาชี้แนะ ขอบคุณครับ เศร้า

likhit
*

« ตอบ #1 เมื่อ: เมษายน 18, 2017, 10:06:39 AM »

ก่อนอื่นต้องขอออกตัวว่าไม่มีความรู้เรื่องเลี้ยงเป็ดเลย แต่หลายวันนี้กำลังหาข้อมูลเรื่องผักโขม และบังเอิญเจอเรื่องการเลี้ยงเป็ด ในประมาณหน้าที่12ของลิ้งค์นี้ หวังว่าจะพอเป็นประโยชน์ได้บ้างนะคะ
http://doi.nrct.go.th/ListDoi/Download/26115/6edb668dac40efc533aedd3a9b7ca702?Resolve_DOI=10.14457/KKU.the.2010.227
aotto23
*

« ตอบ #2 เมื่อ: เมษายน 19, 2017, 10:37:58 AM »

ก่อนอื่นต้องขอออกตัวว่าไม่มีความรู้เรื่องเลี้ยงเป็ดเลย แต่หลายวันนี้กำลังหาข้อมูลเรื่องผักโขม และบังเอิญเจอเรื่องการเลี้ยงเป็ด ในประมาณหน้าที่12ของลิ้งค์นี้ หวังว่าจะพอเป็นประโยชน์ได้บ้างนะคะ
http://doi.nrct.go.th/ListDoi/Download/26115/6edb668dac40efc533aedd3a9b7ca702?Resolve_DOI=10.14457/KKU.the.2010.227

ขอบคุณมากครับ
tachundeaw
*

« ตอบ #3 เมื่อ: เมษายน 19, 2017, 11:30:36 AM »

ผมว่าควรเปลี่ยนเวลาเปิดเล้าไปเป็นหลัง 11 โมงเช้านะครับ เพราะเป็ดจะไข่จนถึง 10 โมง  ไม่งั้นบางทีเป็ดคุณอาจจะไข่ลงสระน้ำได้นะครับ
PassanaiFreeDomLife
*

« ตอบ #4 เมื่อ: เมษายน 21, 2017, 11:48:12 AM »

ปกติเป็ดสาวเริ่มไข่ก็จะไข่ฟองเล็กครับ
ผมว่าถ้าภาพเล้าประกอบด้วยจะดีครับ แคบไหมกว้างพอไหมไรแบบนี้อะครับ เป็ดกินจุครับ ควรเพิ่มของกินเล่นระหว่างมื้อครับ

-: อยากได้ต้องไขว่คว้า ไม่ใช่นอนภาวนาร้องขอ :-
aotto23
*

« ตอบ #5 เมื่อ: เมษายน 21, 2017, 12:13:23 PM »

ปกติเป็ดสาวเริ่มไข่ก็จะไข่ฟองเล็กครับ
ผมว่าถ้าภาพเล้าประกอบด้วยจะดีครับ แคบไหมกว้างพอไหมไรแบบนี้อะครับ เป็ดกินจุครับ ควรเพิ่มของกินเล่นระหว่างมื้อครับ
ค่อนข้างพอดีคับ ไม่กว้างแต่ยาว ผมไม่ได้มาดูเองตอนสร้างเล้าคับ ขอบคุณมากคับผม
aotto23
*

« ตอบ #6 เมื่อ: เมษายน 21, 2017, 12:14:28 PM »

ผมว่าควรเปลี่ยนเวลาเปิดเล้าไปเป็นหลัง 11 โมงเช้านะครับ เพราะเป็ดจะไข่จนถึง 10 โมง  ไม่งั้นบางทีเป็ดคุณอาจจะไข่ลงสระน้ำได้นะครับ

ผมเพิ่งรู้ครับว่าเป็ดจะไข่ถึง 10 โมง ขอบคุณมากๆเลยครับ
farmer by finger
*

« ตอบ #7 เมื่อ: เมษายน 23, 2017, 03:22:42 PM »

อาหารไม่พอกิน ครับ

เป็ดเริ่มไข่กำลังสร้างรังไข่ กินวันละ 110-125 กรัม/ตัว
300ตัว ต้องให้ 33-35 กิโลกรัม แบ่งให้เช้าครึ่งนึง เย็นครึ่งนึง

ขาดอาหาร น้ำหนักเป็ดจะลดลง
(ลองเอามาสัก5ตัวทำสัญลักษณ์ไว้แล้วคอยชั่งน้ำหนักทุก7วัน จะได้รู้ว่าพอกินไหม เป็ดเริ่มไข่ น้ำหนักลดไม่ได้ครับ ไข่หดเลย)
ไข่ไปได้หน่อยก็หยุดแล้วก็ผลัดขน คราวนี้ รออีก2เดือนเลยกว่าจะมาไข่ได้อีก
*

« ตอบ #8 เมื่อ: เมษายน 23, 2017, 03:42:40 PM »

ช่วงทำใจลำบาก ของคนเลี้ยงเป็ดครับ

ทุนก็พึ่งลงไปซื้อแม่เป็ดสาวมา (ได้คัดหรือเปล่าครับว่ามันแต่ละตัวมัน นน.หนักเท่าไรกัน )
อาหารก็ต้องให้ กินถล่มทลาย(มากกว่าไก่เยอะ) ไข่ก็ยังน้อย ไม่คุ้มค่าอาหาร แต่ต้องใจแข็งให้มันกินนะครับ

ถ้าคัดเป็ดมาดี นน.ตัว 1.4-1.5 สุขภาพดี ก็ถือว่าโชคดีได้เป็ดจากฟาร์มที่ดี
(ถ้าอ้วนกว่านี้มาก หรือ ผอมเช่น1-1.2กก.ปนมา คัดออกซะครับ เอาไปขุนเชือดขาย เพราะถึงอ้วนกลับมาได้ แต่โครงกระดูกไม่โตแล้ว ไข่ไม่ดี)

ให้กินอาหารเพียงพอ (วิธีวัดที่ดีคือชั่งน้ำหนัก อย่าให้น้ำหนักลด)
แล้วมันจะไข่ให้เราดีครับ ไข่ได้นานด้วย แต่ถ้าผอม น้ำหนักลดแล้วไข่ก็กำลังเพิ่ม ผลัดขนแน่ครับ

ความผิดพลาดที่พบบ่อยอีกตัวนึงในยุคนี้(เรียนจากเน็ต) คือ พอเห็นมันกินเยอะ เอาหญ้าสับ หยวกกล้วยสับ ผสมอาหาร ลดต้นทุน
แบบนี้เป็ดจะขาดสารอาหาร น้ำหนักลด ไข่ได้พักเดียว (ไม่นาน) ผลัดขน จะเห็นปัญหาในเฟสบุ้ค เยอะแยะเลยครับ ทำไมผอม ทำไมหยุดไข่
ก็เล่นให้มันกินหญ้านี่ครับ มันไม่ใช่วัวจะได้กินหญ้าได้ 

และจะพบคำแนะนำในเน็ตว่า เอาหญ้า40-60% ผสมอาหารสำเร็จ 10-20% ผสมกากถั่ว หรือ ปลาป่น 10-20%
ห้าม เด็ดขาดนะครับ  ถึงมันได้โปรตีนพอ แต่มันจะขาดพลังงาน และ แร่ธาตุ อย่างแรง  อย่าเชื่อนะครับ
*

« ตอบ #9 เมื่อ: เมษายน 23, 2017, 04:02:44 PM »

ที่ผมห่วงอีกเรื่องนึง เป็ดไข่สมัยนี้ ไม่มีการคัดพันธุ์ มีเป็ดซีพีซุปเปอร์ตัวเดียวที่คัดพันธุ์
นอกจากไม่คัดพันธุ์แล้ว ยังมีการแก้ปัญหาแบบ เฉพาะหน้า อีก

คือ เป็ดมันออกไข่มามันจะมีทั้ง ตัวผู้ และ ตัวเมีย แต่เป็ดไข่เราจะใช้แต่ ตัวเมีย
ตัวผู้(กากีแคมป์เบลแท้ๆ) ถ้าเอามาเลี้ยงขุนขาย ต้องใช้อาหารจำนวนมาก จากการทดลองเลี้ยงของ ราชภัฎฯนครสวรรค์
ได้น้ำหนักขาย 1.4กก. อัตราแลกเนื้อ 3.5 ต้องใช้อาหารถึง 4.9กก./ตัว ราคาอาหาร กก.ละ15บาท
เฉพาะค่าอาหาร ตัวละ 74บาท แต่ตัวเป็ดขายได้ กก.ละ40 ได้เงิน 56บาท  จึงไม่นิยมเอามาเลี้ยงกัน

พวกก็เลยเอาเป็ดเชอรรี่ เป็ดปักกิ่ง ซึ่งอัตตราแลกเนื้อดีกว่า (มาก) ผสมเป็ด กากีแคมป์เบล ซะเลย (จะเห็นว่าเป็ดไข่สมัยนี้มีขนสีขาวปน)
แต่ผลเสียที่เกิดขึ้น คือ ไข่น้อยลง (จาก 300ฟอง/ต่อปี เหลือต่ำกว่า 260 ) หามาตรฐานน้ำหนัก และ มาตรฐานการเลี้ยง ไม่ได้
(ไม่รู้ว่า น้ำหนักที่ควรจะเริ่มไข่มันเท่าไร มันควรจะเติบโตอัตราไหน ถึงจะได้โครงสร้างที่ดี)
ทำให้มีฟาร์มที่รับเป็ดสาวจำนวนมาก ต้องมาเสี่ยงเอาเอง ถ้าประสบการมากๆ ก็พอแก้ได้ ดูออก แต่ถ้าประสบการน้อย ก็ผลัดขน กินอาหารฟรี

ผมถึงมาแอบบ่นที่เวปนี้บ่อยๆ เพราะเห็นพวกน้องๆ บางคนอาจจะถึงหลาน เจ๊ง กับเป็ดไข่ กันเยอะ ทั้งที่มันเลี้ยงง่าย อดทน กว่าสัตว์ชนิดอื่นมาก

ตัวเลขการไข่มาจากเอกสารของ กรมปศุสัตว์ เท่าที่จะหาได้ครับ
แต่ ผมตกใจมาก เพราะไข่หายไป 40ฟอง/ปี ราคาไข่ 3.60บาท เงินหายไป 144บาท/ตัว เลี้ยงเป็ด 1000ตัว เงินหายปีละ 144 000
แบบนี้ กรมฯยัง รับได้อีกเหรอครับ  กรมฯบอกว่า 260ฟอง/ปี ไข่ดี ครับ

ทั้งประเทศ มันเงินหายไปเท่าไร กันนี่

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 23, 2017, 04:10:12 PM โดย farmer by finger » บันทึกการเข้า
aotto23
*

« ตอบ #10 เมื่อ: เมษายน 24, 2017, 02:47:26 PM »

อาหารไม่พอกิน ครับ

เป็ดเริ่มไข่กำลังสร้างรังไข่ กินวันละ 110-125 กรัม/ตัว
300ตัว ต้องให้ 33-35 กิโลกรัม แบ่งให้เช้าครึ่งนึง เย็นครึ่งนึง

ขาดอาหาร น้ำหนักเป็ดจะลดลง
(ลองเอามาสัก5ตัวทำสัญลักษณ์ไว้แล้วคอยชั่งน้ำหนักทุก7วัน จะได้รู้ว่าพอกินไหม เป็ดเริ่มไข่ น้ำหนักลดไม่ได้ครับ ไข่หดเลย)
ไข่ไปได้หน่อยก็หยุดแล้วก็ผลัดขน คราวนี้ รออีก2เดือนเลยกว่าจะมาไข่ได้อีก

ขอบคุณครับ ตอนนี้เพิ่มอาหารให้วันละ 45 กก แบ่งเช้า เย็น แล้วจะลองทำตามวิธีชั่งน้ำหนักดูนะครับ ตอนแรกให้วันละ 20 กก เองครับ

Liked By: farmer by finger
*

« ตอบ #11 เมื่อ: เมษายน 26, 2017, 01:03:50 PM »

การชั่งน้ำหนักทุกสัปดาห์ เป็นการติดตามผลที่ดีมากครับ เพราะหลังๆนี้นักเลี้ยงเป็ดฟาร์มเล็กพยายามลดต้นทุนกันโดยเอาอาหารแปลกๆมาให้กิน
เช่น หญ้าสับ หนอกกล้วยหมัก มันหมัก แต่ไม่ปรับสูตร แร่ธาตุ ไวตามิน ตาม

น้ำหนักมันจะทำให้เราเห็นผลของการใช้ของพวกนี้ได้เร็วที่สุดครับ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์