หน้า: 1 [2] 3   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ใบก้ามปู  (อ่าน 2031 ครั้ง)
phalikhit
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #16 เมื่อ: เมษายน 20, 2017, 02:29:55 PM »

คลิปอันแรก จากยูธูป ครับ
ของผมนั้นเป็นที่จอดรถ
ของบริษัทเอกชนทีมีรั้ว
ล้อมไม่รอบ
มีต้นก้ามปูแค่ 4 ต้นเท่านี้นครับ

phalikhit
*

« ตอบ #17 เมื่อ: เมษายน 20, 2017, 02:33:55 PM »

พื้นไม่ได้เทคอนกรีต แต่โรยหินบด
จึงกวาดยากหน่อย ต้องกวาดในวันหยุดครับ
วันธรรมดามีรถจอดเต็ม
phalikhit
*

« ตอบ #18 เมื่อ: เมษายน 22, 2017, 11:31:09 AM »

คุณ a  ใบก้ามปู พร้อมแล้วนะครับ
ผมจะแบกไปทิ้งไว้ที่ปากซอย
วิภาฯ 16 นะครับ
หรือถ้าจะให้แบกเข้าไปในซอย คุณต้องบอกพิกัด
ให้ชัด ทางหลังหมค์ เพื่อจะพิจารณาดูว่า
จะไหวไหม
และบอกเบอร์โทร.ด้วยก็จะดี
a_bkk
*

« ตอบ #19 เมื่อ: เมษายน 22, 2017, 02:13:15 PM »

คุณ a  ใบก้ามปู พร้อมแล้วนะครับ
ผมจะแบกไปทิ้งไว้ที่ปากซอย
วิภาฯ 16 นะครับ
หรือถ้าจะให้แบกเข้าไปในซอย คุณต้องบอกพิกัด
ให้ชัด ทางหลังหมค์ เพื่อจะพิจารณาดูว่า
จะไหวไหม
และบอกเบอร์โทร.ด้วยก็จะดี
ส่งข้อความไปแล้วครับผม
phalikhit
*

« ตอบ #20 เมื่อ: เมษายน 22, 2017, 07:11:37 PM »

ส่งมอบของไปแล้ว  ก็สบายใจ ไม่ต้องกังวล

ก็จะขอดูว่า คุณ a จะเอาไปทำอะไร  ได้ผลยังไง (เพื่อจะได้ทำตาม)

ถ้าจะนำไปปลูกผัก  คงต้องหมักอีกนาน โดยแบ่งใส่ถุงแล้วหมักในถุง (ขอ พด.1จากคุณ  up2uloveu)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 22, 2017, 07:23:51 PM โดย phalikhit » บันทึกการเข้า
phalikhit
*

« ตอบ #21 เมื่อ: เมษายน 22, 2017, 09:15:24 PM »

เก็บมาแล้ว ยังไม่ตัดสินใจไม่ได้ว่าจะทำอะไร  ตากแดดไว้ก่อนก็แล้วกัน

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 22, 2017, 09:22:47 PM โดย phalikhit » บันทึกการเข้า
a_bkk
*

« ตอบ #22 เมื่อ: เมษายน 23, 2017, 11:15:14 AM »

ส่งมอบของไปแล้ว  ก็สบายใจ ไม่ต้องกังวล

ก็จะขอดูว่า คุณ a จะเอาไปทำอะไร  ได้ผลยังไง (เพื่อจะได้ทำตาม)

ถ้าจะนำไปปลูกผัก  คงต้องหมักอีกนาน โดยแบ่งใส่ถุงแล้วหมักในถุง (ขอ พด.1จากคุณ  up2uloveu)

ก่อนอื่น.."ขอขอบพระคุณพี่ฟ้าลิขิตเป็นอย่างสูงยิ่งอีกครั้งครับ" ที่พี่อุตส่าห์ขับรถนำใบก้ามปูมาส่งให้ผมถึงบ้าน ทั้ง ๆ ที่รถติดมากกกกก..ซึ้งในน้ำใจจนบอกไม่ถูกจริง ๆ ครับ...จะขอเลี้ยงข้าวหรือไม่ก็ขอช่วยค่าน้ำมัน พี่เค้าก็ไม่รับครับ..."ขอบพระคุณจากใจจริง ๆ ครับผม"

บ้านพี่มีเนื้อที่มากอยู่นะครับแบบนี้หมักเก็บไว้ใช้ได้ทั้งปีเลยครับผม !!!
     สำหรับที่พี่ให้ผมมา..ผมก็แบ่งส่วนหนึ่งผสมกับผักสดที่มีให้ทำปุ๋ยพืชสดอยู่แทบทุกวันครับ..อีกส่วนหนึ่งจะหมักใส่ถุงปุ๋ยไว้ครับ..อนาคตถ้าได้ขี้วัวมาก็จะเอามาผสมกับใบก้ามปูหมักนี้เพื่อทำปุ๋ยใส่พืชผักที่ตั้งใจจะปลูกครับผม

และแล้วเจ้าใบก้ามปู..ถุงใหญ่มากกกกก..ก็คลืบคลานมาอยู่บนดาดฟ้าบ้านจนได้ครับผม !!!

เปิดถุงมา...เพียบเลยครับ ดีใจฝุดฝุดครับ...ถ้าซื้อจตุจักรขนาดนี้..มีหวังจนเลยผม 5555

เดี๋ยวจะหมักใส่เจ้าถุงปุ๋ยนี้เก็บไว้ใช้ครับผม...ใชักันยาววววว..เลยงานนี้ โชคดีจริง ๆ ผม เจอพี่ใจดี แฮะ แฮะ

บางส่วนผสมกับปุ๋ยพืชสดที่หมักไว้แล้วครับ ดินจะได้มีธาตุอาหารครบ ๆ

อันนี้ ถังเก่า..เอาขี้วัวที่ซื้อมาจากจตุจักรมาหมักกับน้ำเปล่า เพื่อเอาน้ำหมักปุ๋ยคอกไว้ฉีดพ้นใบครับผม

ปล.ไหน ๆ ก็ไหน ๆ แล้ว รบกวนถามข้อสงสัยเพิ่มเติมอีกหน่อยครับพี่ เห็นพี่เล่นเว็บนี้มานานแล้ว ความรู้ต้องแน่นปึกแน่นอน
     - ปุ๋ยน้ำหมักขี้วัวนี้ ถ้าผมตักใส่แกลลอนเก็บไว้นาน ๆ มันจะใช่ได้อยู่ไหมครับ ?
     - บ้านผมเป็นร้านอาหารอย่างที่บอก ทุกวันจะต้องใช้ไข่เป็นแผง ๆ ผมก็เอาเปลือกไข่บี้ผสมดินทุกวัน ปริมาณมันเยอะไปรึป่าวครับ ? แล้วมันจะส่งผลอะไรกับผักหรือต้นไม้ที่ปลูกไหมครับ ?
     - คงไม่รบกวน พด.1จากคุณ  up2uloveu หรอกครับ...ตอนอยู่ที่โชคชัยสี่ เคยบอกจะไปช่วยคุณเค้าปลูกต้นไม้..ยังไม่ทันได้ไปช่วย ต้องย้ายบ้านมาอยู่ที่นี้สะก่อนครับ..อีกอย่าง ผมก็ไปขอ พด.สูตรต่าง ๆ จาก กรมที่ดินอยู่ครับผม..เดือนก่อนไปขอ แต่หมดเพราะเค้าส่งไปช่วยทางใต้ที่น้ำถ่วม แต่ตอนนี้คงมีแล้วครับ ผมยังไม่ได้ไปขอใหม่เลย
     สุดท้าย..ถ้าพี่ผ่านมาแถวนี้ แวะทานข้าวบ้านผมได้ทุกเมื่อเลยนะครับผม ยินดีต้อนรับจากใจเลยครับ "ขอบพระคุณครับผม"
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 23, 2017, 11:26:15 AM โดย a_bkk » บันทึกการเข้า
phalikhit
*

« ตอบ #23 เมื่อ: เมษายน 23, 2017, 03:22:42 PM »

เรื่องปุ๋ย  ไม่ว่าจะเป็นปุ๋ยอินทรีย์ ปุ๋ยเคมี น้ำหมักต่างๆ  ผมยังไม่มั่นใจเลยครับ
ผมยังไม่เคยเห็นที่ใส่ปุ๋ยแล้วโผล่พรวดขึ้นมาอย่างผิดหูผิดตา

ที่เห็นแน่ๆ ก็คือ  อยากจะให้พืชงามยิ่งขึ้น ใส่แต่น้อยๆ ก็เฉย พอใส่มากขึ้น  โทรมหรือตายไปเลย

น้ำแช่ปุ๋ยคอก  น้ำขี้เถ้ากำจัดแมลง  ผงชูรส เร่งดอก  ไคโตซานจากกะปิ เครื่องดื่มชูกำลัง มูลไส้เดือน  ลองมาหมดแล้ว
ยังไม่เป็นที่ประทับใจที่จะบอกคนอื่นต่อ

ส่วนที่ได้ผล ก็มีนะ  แต่ก็สรุปไม่ได้ว่าได้ผลเพราะอะไร
ปลูกมะเขือไว้สามต้น กินไม่หมด  ไล่แจกเพื่อนบ้าน จนเพื่อนบ้านบอก พอแล้ว
ปลูกไว้อีกที่หนึ่ง ใช้ พันธุ์ ดินและปุ๋ยเหมือนกัน แต่เพลี้ยและโรค(ใบด่าง)เต็มไปหมด
a_bkk
*

« ตอบ #24 เมื่อ: เมษายน 24, 2017, 06:41:50 AM »

เรื่องปุ๋ย  ไม่ว่าจะเป็นปุ๋ยอินทรีย์ ปุ๋ยเคมี น้ำหมักต่างๆ  ผมยังไม่มั่นใจเลยครับ
ผมยังไม่เคยเห็นที่ใส่ปุ๋ยแล้วโผล่พรวดขึ้นมาอย่างผิดหูผิดตา

ที่เห็นแน่ๆ ก็คือ  อยากจะให้พืชงามยิ่งขึ้น ใส่แต่น้อยๆ ก็เฉย พอใส่มากขึ้น  โทรมหรือตายไปเลย

น้ำแช่ปุ๋ยคอก  น้ำขี้เถ้ากำจัดแมลง  ผงชูรส เร่งดอก  ไคโตซานจากกะปิ เครื่องดื่มชูกำลัง มูลไส้เดือน  ลองมาหมดแล้ว
ยังไม่เป็นที่ประทับใจที่จะบอกคนอื่นต่อ

ส่วนที่ได้ผล ก็มีนะ  แต่ก็สรุปไม่ได้ว่าได้ผลเพราะอะไร
ปลูกมะเขือไว้สามต้น กินไม่หมด  ไล่แจกเพื่อนบ้าน จนเพื่อนบ้านบอก พอแล้ว
ปลูกไว้อีกที่หนึ่ง ใช้ พันธุ์ ดินและปุ๋ยเหมือนกัน แต่เพลี้ยและโรค(ใบด่าง)เต็มไปหมด

เหมือนกันเลยครับพี่..ลองปุ๋ยมาหลายสูตร แต่ไม่เวิร์คแบบเห็นกะตาสักทีครับ..โดยเฉพาะน้ำส้มควันไม้ไล่แมลง ซื้อเป็นขวดเล็ก ๆ มาลองผสมน้ำฉีด ไม่ค่อยเห็นผล..ผมว่ามันคงต้องประกอบด้วยปัจจัยอื่น ๆ รอบด้านด้วย แต่ก็นั้นแหละครับ พยายามจะปรับปรุงปัจจัยอื่นด้วยก็ไม่ค่อยจะเห็นผลครับ ยิ่งพวกน้ำหมักมีหลายสูตรมากกกก..แล้วบ้านเรามีต้นไม้หลากหลาย จะเอาที่ไหนมาครบทุกสูตรได้ 555 ลองกันจน งง !!
   เดือนกว่า ๆ มานี้ลองเพาะจุลินทรีย์สังเคราะห์แสงและลองใช้....อันนี้เวิร์คในระดับที่เห็นผลกับต้นที่ลองใช้ครับ...แต่ก็ยังพยายามใช้กับหลาย ๆ ตัวอยุ่...คิดว่าถ้าผลมันดีกับต้นไม้ชนิดอื่นที่ลองอยู่..ก็ยอมรับเลยครับ
phalikhit
*

« ตอบ #25 เมื่อ: เมษายน 25, 2017, 03:42:58 PM »

สรุป จากคำแนะนำของคุณ  deemeechai  (เลือกเอาวิธีที่ง่ายที่สุดที่พอจะทำได้)

ใบก้ามปู + กาบมะพร้าวสับ + แกลบดิบ  เกลี่ยบนพื้นคอนกรีต  รดด้วย อีเอ็ม+กากน้ำตาล (พอชุ่ม)
กวาดใส่กระสอบมัดปาก เก็บไว้ในร่ม 15 วัน  (ก็สามารถนำมาใช้ได้)

------------------------------

ในการทำใช้งานจริง สามารถใส่ พด.1 และปุ๋ยคอก ด้วยก็ได้ (และน่าจะดี)

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 25, 2017, 03:58:07 PM โดย phalikhit » บันทึกการเข้า
rice_farm
*

« ตอบ #26 เมื่อ: เมษายน 26, 2017, 09:08:56 PM »

แถวสวนที่ผมอยู่ มีคนปลูกต้นฉำฉาเยอะครับแต่ไม่มีใครสนใจคุณค่าประโยชน์สักคนเลยครับ5555

ผมกับแฟนไปกวาดมาทำปุ๋ยก็มีชาวบ้านขี่มอไซค์ผ่านมาก็ถามแล้วก็ผ่านเลยไป555

ดีใจที่เพื่อนๆพี่ๆมีน้ำใจต่อกันและเห็นคุณค่าของต้นไม้ชนิดนี้ครับ อายจัง อายจัง

Liked By: กัญจน์
phalikhit
*

« ตอบ #27 เมื่อ: เมษายน 26, 2017, 09:59:11 PM »

แถวสวนที่ผมอยู่ มีคนปลูกต้นฉำฉาเยอะครับแต่ไม่มีใครสนใจคุณค่าประโยชน์สักคนเลยครับ5555

ผมกับแฟนไปกวาดมาทำปุ๋ยก็มีชาวบ้านขี่มอไซค์ผ่านมาก็ถามแล้วก็ผ่านเลยไป555

ดีใจที่เพื่อนๆพี่ๆมีน้ำใจต่อกันและเห็นคุณค่าของต้นไม้ชนิดนี้ครับ อายจัง อายจัง

...มีชาวบ้านขี่มอไซค์ผ่านมาก็ถามแล้วก็ผ่านเลยไป555...

คิดดูแล้ว บางทีเราก็เหมือนคนบ้า
เศษอาหาร นำมาละลายน้ำ แล้วก็นำไปรดโคนต้นไม้  ไม่ทราบว่า ต้นไม้มันจะปลึ้มหรือเปล่า
ถอนหญ้าแล้ว แทนที่จะทิ้งลงถังขยะ แต่กองไว้ เมื่อมันแห้งแล้ว น้ำมาปิดกระถางต้นไม้ เวลารดน้ำ ดินไม่กระเด็นออกจากระถาง
วันนี้ มือพอง  เพราะใช้กรรไกรตัดกิ่งไม้ ตัดกิ่งกุหลาบมาแล้วตัดเป็นท่อนสั้นๆแล้วจะตากแดดเพื่อจะใช้รองก้นหลุมปลูกต้นไม้

Liked By: กัญจน์
CTM_A
*

« ตอบ #28 เมื่อ: เมษายน 28, 2017, 10:33:28 AM »

ต้นก้ามปู  น่าปลูก
ใครมีที่เยอะไม่ได้ทำประโยชน์อย่างอื่น น่าจะปลูกต้นก้ามปูไว้นะครับ
เลี้ยงครั่งก็ได้ เก็บใบขายก็ได้

https://youtu.be/NPJ98SjHczE

https://youtu.be/EBTt8S2Gre0

https://youtu.be/NY4-Z8DwE70
เรียนถามหน่อยค่ะ ว่า ก้าน ใบมะรุมป่า หรือ พฤกษ์ คุณภาพเหมือนใบก้ามปูมั้ยคะ ทราบว่าเป็นไม้ตระกูลเดียวกัน ที่บ้านมีต้นสูงใหญ่มาก จะได้เก็บใบหมักบ้าง ขอบคุณค่ะ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 28, 2017, 10:36:14 AM โดย CTM_A » บันทึกการเข้า
phalikhit
*

« ตอบ #29 เมื่อ: เมษายน 28, 2017, 05:18:33 PM »

คิดว่าคงไม่เห็นข้อแตกต่าง
bankcnx
*

ปลูกทุกอย่างที่กิน กินทุกอย่างที่ปลูก

« ตอบ #30 เมื่อ: เมษายน 28, 2017, 05:39:51 PM »

ที่นามีอยู่ 1 ต้น สังเกตุตรงบริเวณที่ใบมันร่วงข้าวจะงามกว่าตรงที่อื่นๆ  รูดซิบปาก

แต่...คุณปูแกโตเร็วเกิ้น...คงต้องเอาออกเร็วๆวันนี้ล่ะ สองคนโอบจะไม่รอบอยู่แล้ว  ร้องไห้

บ้านข้าวหอม
เลขที่ 57 ม.6 ต. บวกค้าง
อ.สันกำแพง จ.เชียงใหม่ 50130
ID;papabank
phalikhit
*

« ตอบ #31 เมื่อ: เมษายน 28, 2017, 09:05:23 PM »

ใคร....จำชื่อไม่ได้ บอกว่า  ฟาง คือ ทอง

ที่ตลาดอุปกรณ์การเกษตร  ไม่เคยเจอร้านใดนำฟางมาขายเลย
จะเห็นก็ในงานใหญ่ๆ เช่นงานแสดงสินค้าราชทัณฑ์ แต่เป็นมัดใหญ่มาก
ขอแบ่งซื้อเขาก็ไม่ขาย

วันนี้ เจอที่ถนนกำแพงเพชร เขาตั้งไว้หน้าร้าน จึงถอยมา 1 ชะลอม(ภาษาอีสานเรียก กะทอ ไม่ทราบว่าภาษากลางเรียกอะไร)
เหมาะสำหรับคนปลูกผัก คิดว่า วันสองวัน คงจะหมด
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 28, 2017, 09:24:25 PM โดย phalikhit » บันทึกการเข้า
หน้า: 1 [2] 3   ขึ้นบน
  พิมพ์