หน้า: [1] 2 3   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ใบก้ามปู  (อ่าน 1855 ครั้ง)
phalikhit
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: เมษายน 17, 2017, 11:23:01 PM »

จะจัดการกับใบก้ามปูอย่างไรดีครับ

ระยะนี้ ใบและดอกก้ามปูร่วงเยอะมาก
นำมาผสมดินปลูกต้นไม้จนไม่มีต้นไม้และสถานที่จะให้ปลูก
เก็บกวาดใส่กระสอบจนไม่มีที่วางกระสอบ
จะทำปุ๋ยหมัก ก็ไม่มีที่  จึงเก็บมาเท่าที่พอเหมาะกับสถานที่

จะจัดการอย่างไรดี  วิธืที่คิดไว้ คือ
1.เก็บไว้ในกระสอบ  ปัญหา  จะเกิดเชื้อราหรือไม่ และจะเป็นผลเสียต่อพืชหรือไม่  ใช้ไตรโคเดอร์มาร์ ได้หรือไม่
2.หมักไว้ในกระสอบโดยเติมอีเอ็ม  
3.ใส่กระถางเปล่าให้เต็มทุกใบ แล้วตั้งตากแดดตากฝนไว้ เพื่อให้มันเป็นวัสดุเก่า
4.ทำเหมือนข้อ 3 แต่ไม่ให้โดนฝน
5. ผสมดิน และวัสดุอิ่น เช่น แกลบดิบ แกลบดำ กาบมะพร้าวสับ ใส่ในกระถางแล้วตั้งตากแดดตากฝนไว้

วิธีใด  ดีที่สุด ครับ  หรือมีวิธีใดที่ดีกว่านี้

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 17, 2017, 11:30:18 PM โดย phalikhit » บันทึกการเข้า

a_bkk
*

« ตอบ #1 เมื่อ: เมษายน 18, 2017, 05:29:05 AM »

โห...อยากได้มากเลยครับ...ซื้อจตุจักรถุงสิบยี่สิบบาท ได้นิดเดียวเองครับ..มีทั้งแบบใบแห้งยังไม่หมัก ทั้งหมักมาบ้างแล้วและแบบหมักผสมดิน....แนะนำให้แพ็คถุงขายเลยครับ รวยเละเลย...เมือก่อนแถวบ้านเคยมีต้นหนึ่งอยู่ในที่ที่เจ้าของไม่ได้ปลูกสิ่งก่อสร้าง ผมเคยไปกวาดใบมาได้หลายกระสอบ เอามาหมักผสมดินในกระถางที่บ้าน แต่ตอนหลังเค้าขายที่ปลูกบ้านไปแล้ว อดของฟรีเลย 555
deemeechai
*

« ตอบ #2 เมื่อ: เมษายน 18, 2017, 09:11:21 AM »

จะจัดการกับใบก้ามปูอย่างไรดีครับ

ระยะนี้ ใบและดอกก้ามปูร่วงเยอะมาก
นำมาผสมดินปลูกต้นไม้จนไม่มีต้นไม้และสถานที่จะให้ปลูก
เก็บกวาดใส่กระสอบจนไม่มีที่วางกระสอบ
จะทำปุ๋ยหมัก ก็ไม่มีที่  จึงเก็บมาเท่าที่พอเหมาะกับสถานที่

จะจัดการอย่างไรดี  วิธืที่คิดไว้ คือ
1.เก็บไว้ในกระสอบ  ปัญหา  จะเกิดเชื้อราหรือไม่ และจะเป็นผลเสียต่อพืชหรือไม่  ใช้ไตรโคเดอร์มาร์ ได้หรือไม่
2.หมักไว้ในกระสอบโดยเติมอีเอ็ม
...ข้อ ๑ กับ ๒ นำมากองโดยเกลี่ยให้ให้ราบๆกับพื้น นำอีเอ็มผสมน้ำ+กากน้ำตาล รดให้พอชุ่ม คลุกเคล้าให้ทั่ว(กำแล้วไม่แตกออก)
เสร็จแล้วใส่กระสอบปุ๋ยมัดไว้ในร่ม ๑๕ วันก็จะได้ปุ๋ยหมักใช้แล้วครับ
หรือถ้าใส่กระสอบไว้โดยไม่เติมอีเอ็มและกากน้ำตาล การเกิดเชื้อราก็จะเป็นราขาว
มันก็คือการหมักเช่นเดิมแต่อาจจะช้าหน่อยกว่าจะกลายเป็นปุ๋ยหมัก
...เชื้อไตรโคเดอร์มาเป็นเชื้อราเขียวที่มีความแข็งแกร่ง สามารถทำลายเชื้อราอื่นๆได้

3.ใส่กระถางเปล่าให้เต็มทุกใบ แล้วตั้งตากแดดตากฝนไว้ เพื่อให้มันเป็นวัสดุเก่า
4.ทำเหมือนข้อ 3 แต่ไม่ให้โดนฝน
5. ผสมดิน และวัสดุอิ่น เช่น แกลบดิบ แกลบดำ กาบมะพร้าวสับ ใส่ในกระถางแล้วตั้งตากแดดตากฝนไว้
...ข้อ ๓-๕ ก็สามารถทำได้เช่นกัน

วิธีใด  ดีที่สุด ครับ  หรือมีวิธีใดที่ดีกว่านี้
...วิธีที่ดีที่สุด ก็คือ วิธีแรก สามารถนำข้อ ๕ ไปผสมร่วมด้วยจะดีมากเพราะได้ธาตุอาหารเพิ่มขึ้น

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 18, 2017, 09:13:41 AM โดย deemeechai » บันทึกการเข้า
phalikhit
*

« ตอบ #3 เมื่อ: เมษายน 18, 2017, 11:32:30 AM »

คุณ a_BKK อยู่พิกัดไหนครับ
ถ้าไม่ไกลเกินไป ผมจะแบกไปส่ง
พี่แสง
*

« ตอบ #4 เมื่อ: เมษายน 18, 2017, 09:24:18 PM »

อยู่ไหนคะเนี่ย พี่ก็อยากได้5555555
a_bkk
*

« ตอบ #5 เมื่อ: เมษายน 19, 2017, 06:08:36 AM »

โห...น้ำใจคนเกษตรพอเพียงนี้...ไม่มีวันเหือดแห้งจริง ๆ ครับ...โพสอะไรที่ขาดที่ต้องการ เพื่อนสมาชิกจะส่งให้ทุกทีเลยครับ....เรียน"ขอบพระคุณ คุณphalikhit เป็นอย่างสูง สำหรับน้ำใจงาม ๆ นี้ครับผม" บอกตรง ๆ ว่า"เกรงใจครับผม" ไม่กล้ารบกวนเดี๋ยวคุณphalikhitจะต้องลำบาก...ยืนยันว่าเกรงใจจริง ๆ ครับ...ผมอยู่แถววิภาวดีรังสิตครับ..ซอยวิภาวดี16 ชื่อเก่าคือ ซอยโชคชัยร่วมมิตรครับ ซอยอยู่ตรงข้ามซอยช่อง7...ยังเกรงใจอยู่จริง ๆ นะครับ...ถ้าเข้าทางรัชดา จะอยู่แถวรถไฟฟ้าใต้ดินสถานีรัชดา แถวโรงแรมเจ้าพระยาปาร์ค หรือป้ายโรงเรียนปัจจทรัพย์นะครับ....ไม่อยากรบกวน เกรงใจจริง ๆ ครับ !!!  55555 ล้อเล่นนะครับผม  ยิงฟันยิ้ม
     เอาจริง ๆ นะครับ..ขอเป็นคุณphalikhit คิดตังค์ดีกว่าครับ..ใส่เป็นถุงปุ๋ยก็ได้ครับ ยังไงผมว่าก็ยังถูกกว่าในจตุจักรเยอะ ทราบและเข้าใจว่าคุณphalikhit ให้ผมด้วยน้ำใจ แต่ก็ยังเกรงใจจริง ๆ ครับ...ตอนนี้ผมย้ายกลับมาอยู่ตึกแถวครับ มีที่ปลูกต้นไม่แค่บนดาดฟ้า..ดินบนนั้นโดนทิ้งมาสิบกว่าปีแล้ว เป็นดินที่ผมเคยปลูกต้นไม้สมัยยังอยู่บ้านนี้ ตอนนี้ที่บ้านนี้น้องสาวผมเปิดขายอาหาร ผมก็พยายามเก็บเศษผักมาคลุกน้ำหมักและผสมดินไปเรื่อย ๆ เพื่อบำรุงดิน แต่ผมว่าผักมันไม่ได้มีธาตุอาหารมาก...ตอนอยู่อีกบ้านเคยเอาใบก้ามปูมาหมักผสมดิน รู้สึกว่าดินสมบูรณ์ดีมาก...เลยอยากได้มาผสมเพิ่ม
     ผมตั้งใจว่าจะปลูกผักกินเอง และบางส่วนจะผลิตให้น้องมาปรุงอาหารขาย แต่อยากปลูกผักแบบไม่ใช้สารเคมีเลย แต่จะใช้ปุ๋ยคอก น้ำหมักอีเอ็ม และจุลินทรีย์สังเคราะห์แสงที่พึ่งจะทำได้ไม่นานครับ..อ้อ !! ผมจะปลูกผักสลัดกินเองด้วย เคยเข้าไปดูลิ้งค์เก่า ๆ ที่คุณphalikhit เปิดกระทู้ผักสลัดไฮโดรฯ ไว้ แต่ผมจะปลูกลงดินนะครับ...เคยปลูกแบบไฮโดรฯแล้ว สำหรับผมไม่ค่อยชอบครับ ชอบแบบปลูกลงดินมากกว่า เพราะปลูกต้นไม้อื่นด้วย จะได้เอาดินมาหมุนเวียนไม่ให้เป็นโรคพืช
     ไม่ทราบว่าคุณphalikhit อยู่แถวไหนครับ เผื่อไม่ไกล เดี่ยวผมไปรับแล้วใส่แท็กซี่กลับมาก็ได้ครับ....ยังไงก็ "ขอบพระคุณเป็นอย่างมาก" อีกครั้งครับ สำหรับน้ำใจงาม ๆ ที่มีให้
ปล. เริ่มมีคนจะมาแย่งส่วนแบ่งผมแว้ววววว 5555 เดี๋ยวผมซื้อคุณphalikhit มาตุนไว้เยอะ ๆ แล้วมาใส่ถุงแบ่งขายคุณแสงดีกว่า...เริ่มแสดงนิสัยเก่า 555
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 19, 2017, 06:16:03 AM โดย a_bkk » บันทึกการเข้า
phalikhit
*

« ตอบ #6 เมื่อ: เมษายน 19, 2017, 10:31:25 AM »

คุณ a_bkk โชคดีอะไรอย่างนี้ ที่อยู่บนเส้นทางผ่านของผม

ทำขาย คงไม่ได้ เพราะมันอยู่ในที่ที่มีเจ้าของแต่ไม่ได้ล้อมรั้ว
วันปกติจะมีรถจอดเต็ม เข้าไปเอาได้เฉพาะวันหยุดเท่านั้น

ผมจะเก็บกวาดใส่ถุงไว้ ศึกษาเส้นทางและพิกัดที่แน่นอน แล้วติดต่อทางลังไมค์เพื่อส่งของอีกครั้ง
รอให้ผมพร้อมแล้ว จะแจ้งให้ทราบ

จัดให้เท่าที่ แรงและเวลา มี ครับ

phalikhit
*

« ตอบ #7 เมื่อ: เมษายน 19, 2017, 10:56:04 AM »

อยู่ไหนคะเนี่ย พี่ก็อยากได้5555555

อยู่แถวๆประชานิเวศน์ ครับ
a_bkk
*

« ตอบ #8 เมื่อ: เมษายน 19, 2017, 05:31:23 PM »

คุณ a_bkk โชคดีอะไรอย่างนี้ ที่อยู่บนเส้นทางผ่านของผม

ทำขาย คงไม่ได้ เพราะมันอยู่ในที่ที่มีเจ้าของแต่ไม่ได้ล้อมรั้ว
วันปกติจะมีรถจอดเต็ม เข้าไปเอาได้เฉพาะวันหยุดเท่านั้น

ผมจะเก็บกวาดใส่ถุงไว้ ศึกษาเส้นทางและพิกัดที่แน่นอน แล้วติดต่อทางลังไมค์เพื่อส่งของอีกครั้ง
รอให้ผมพร้อมแล้ว จะแจ้งให้ทราบ

จัดให้เท่าที่ แรงและเวลา มี ครับ

ฟังแล้วเหมือนถูกรางวัลที่หนึ่งเลยครับ..เสียดายผมไม่เคยซื้อหวยหรือล็อตเตอร์รี่ 5555 ขอบพระคุณมากครับผม...ถ้าคุณ phalikhit สะดวก ช่วยส่งเบอร์โทรศัพท์ และเวลาที่สะดวกรับสายให้ด้วยครับผม...ผมจะได้โทรไปแจ้งรายละเอียดบ้าน (ก่อนหน้านี้ทำเล่นตัวทั้ง ๆ ที่อยากได้..ตอนนี้รีบเลย 5555) แล้วคุณสะดวกยังไงก็บอกได้เลยครับผม...ขอบพระคุณเป็นอย่างสูงอีกครั้งครับผม
ปล.ผมชื่อ เอ ครับ
phalikhit
*

« ตอบ #9 เมื่อ: เมษายน 19, 2017, 06:45:54 PM »

วันธรรมดา มีรถจอดเต็ม ต้องรอวันหยุด (เสาร์หรืออาทิตย์)ก่อนนะครับ
แล้วจะแจ้งให้ทราบ

Liked By: a_bkk
พี่แสง
*

« ตอบ #10 เมื่อ: เมษายน 19, 2017, 07:54:11 PM »

วันธรรมดา มีรถจอดเต็ม ต้องรอวันหยุด (เสาร์หรืออาทิตย์)ก่อนนะครับ

คุณฟ้าลิขิตเก็บใส่ถุงไว้แยะๆนะคะ ไม่ต้องเอาไปส่งให้คุณ เอ บีเคเค หรอกค่ะ ลำบากปล่าวๆแล้วคุณเอ เค้าก็เกรงใจมากๆด้วย เดี๋ยวพี่ปาดหน้า ขับกระบะไปรับเองถึงบ้าน555555
แบบใครไวใครได้ แล้วก็คุณเอ คอยมาซื้อต่อจากพี่เองละกัน  ศึกใบก้ามปูนะคะเนี่ย ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

พี่แสง
*

« ตอบ #11 เมื่อ: เมษายน 19, 2017, 07:56:32 PM »

อยู่แถวๆประชานิเวศน์ ครับ

อยู่คนละฟากฝั่งกับพี่เลยอ่ะค่ะ ไกลเกิ๊นนนนน ไม่มีธุระแถวนั้นเสียด้วย ยอมแพ้ๆๆ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
phalikhit
*

« ตอบ #12 เมื่อ: เมษายน 19, 2017, 09:13:03 PM »

ต้นก้ามปู  น่าปลูก
ใครมีที่เยอะไม่ได้ทำประโยชน์อย่างอื่น น่าจะปลูกต้นก้ามปูไว้นะครับ
เลี้ยงครั่งก็ได้ เก็บใบขายก็ได้

https://youtu.be/NPJ98SjHczE

https://youtu.be/EBTt8S2Gre0

https://youtu.be/NY4-Z8DwE70

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 19, 2017, 09:24:30 PM โดย phalikhit » บันทึกการเข้า
phalikhit
*

« ตอบ #13 เมื่อ: เมษายน 19, 2017, 09:56:54 PM »

สำหรับท่านที่อยากซื้อใบก้ามปู  ผมก็มี Url นะครับ  แต่ไม่สามารถบอกได้  (กลัวเขารวย)
ลองสืบค้นดูเองก็แล้วกัน "ขายใบก้ามปู"

a_bkk
*

« ตอบ #14 เมื่อ: เมษายน 20, 2017, 05:35:14 AM »

ในซอยบ้านผมรถอภิมหาเยอะครับ...เป็นเส้นตัด รัชดา วิภาวดี ลาดพร้าว...เสาร์-ทิตย์ วันหยุดฯ ถึงจะจอดได้ทั้งวันครับ !!! สมัยผมหนุ่ม ๆ จอดได้ทุกวันเลยนะครับ ไม่มีปัญหาแบบนี้..ตอนนั้นยังไม่มีถนนรัชดา..ผมยังละอ่อนอยู่เลย !!!

คลิป youtube อันแรก..คุณ phalikhit ถ่ายเองรึป่าวครับ...เห็นแล้วตาวาวเลยครับ...เอาแค่ดินตรงนั้นมาใส่ถุงขายได้เลยนะครับ..ใบมันต้องย่อยผสมดินตรงนั้นอยู่นานแล้ว รวยเลย...ขายได้ทั้งดินใบก้ามปู...ทั้งใบก้ามปูล้วน ๆ 555 มองเป็นเงินเป็นทองไปสะหมดเลยผม ออกแนว งก !!!

ว่าแต่คุณแสงครับ..ผมยอมให้ปาดหน้าเลยครับ..รับรองไม่ปาดคืน (เพราะไม่มีรถ 555 เดี๋ยวจะลองเรียกแท็กซี่หรือพี่วินไปปาดคืน !!) แต่ !! ยังไม่ทันได้ปาดยอมแพ้ระยะทางสะแย้ว...อย่างนี้เรียก"รักแท้" ไม่ได้แล้วนะคร๊าบบบบบ !!!!
up2uloveu
seller
*

« ตอบ #15 เมื่อ: เมษายน 20, 2017, 06:38:38 AM »

ถ้าสนใจทำปุ๋ยหมักกัน ผมมี พด.1 ส่งซองมารับได้ครับ

นานาพันธุ์กล้วย  โทร. 099-9532651
http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=126750.0
หน้า: [1] 2 3   ขึ้นบน
  พิมพ์