หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: วิธีทำให้ตอไม้ ปีป ตายครับ  (อ่าน 411 ครั้ง)
หง
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: เมษายน 17, 2017, 09:11:24 PM »

เมื่อปลายฝนปีที่แล้ว ได้ตัดต้นปัปท่ทอยู่ภายในบริเวณบ้านออกครับ ตัดสูงกว่าพื้นราว 10 ซม ตอขนาด 50 ซม ครับ  แต่ว่ามันไม่ตายครับ ตามรากจะมีต้นเล้กๆขึ้นเต็มไปหมดครับ รากไปถึงไหน ก็มีต้นขึ้นมาจากรากตรงนั้น จากต้นเดียวก่อนตัด มาตอนนี้มีหลายสิบต้นแล้วครับ จะคอยถอนทุกต้อนอยู่บ่อยๆก็คงไม่ไหว ท่านใดพอจะมีวิธีทำให้รากมันตายไหมครับ ขอบคุณครับ

ผู้เฒ่าไม้เท้าลำไผ่

a_bkk
*

« ตอบ #1 เมื่อ: เมษายน 18, 2017, 05:40:26 AM »

บีบเป็นต้นไม้โปรดผมเลยครับ..แต่บ้านเป็นพื้นปูน ต้องปลูกในกระถาง ปีหนึ่งออกดอกมาให้ชมให้หอมไม่กี่ช่อ..ดีใจสุด ๆ บ้านที่มีที่ดินแถว ๆ บ้านเค้าปลูกกันได้ต้นใหญ่โต หน้าหนาวดอกเต็มต้น ร่วงกราวเต็มพื้น..ผมเก็บมาใส่แก้วน้ำไว้บนโต๊ะห้องรับแขกหอมดี...แต่ต้นบ้านเค้าไม่เห็นมันค่อยแตกต้นอ่อนรอบ ๆ รากเยอะนักนะครับ ไม่รู้เค้าทำงัย..ส่วนอีกบ้าน เค้าเหมือนจะเทปูนรอบต้น เหมือนประมาณจำกัดพื้นที่ไม่ให้รากมันวิง หรือว่าเค้าเว้นช่องไว้ปลูกต้นไม้ตั้งแต่ตอนปลูกบ้านไว้แค่นั้นก็ไม่ทราบเหมือนกัน (เดาเอานะครับ!!) เหมือนกับริมฟุตบาทที่ กทม เค้าเว้นช่องดินไว้ปลูกต้นไม่นะครับ รากไม่วิ่งออกนอกพื้นที่

Liked By: หง
deemeechai
*

« ตอบ #2 เมื่อ: เมษายน 19, 2017, 08:03:27 AM »

น้ำหมักเข้มข้น ราดบนตอบ่อยๆ ได้ผลแน่นอนครับ  ยิ้มเท่ห์

Liked By: a_bkk, หง
a_bkk
*

« ตอบ #3 เมื่อ: เมษายน 20, 2017, 05:45:08 AM »

น้ำหมักเข้มข้น ราดบนตอบ่อยๆ ได้ผลแน่นอนครับ  ยิ้มเท่ห์
สนับสนุนความคิดนี้เลยครับ...เมื่อสัปดาห์ก่อน ผมเคยเทเศษน้ำหมักเหลือก้นถัง เพราะนึกว่าน้ำหมักมันเสียแล้ว ลงไปในกระถางต้นไม่หลาย ๆ ต้น กะเทใส่ดิน แต่โดนต้นไม้ ต้นที่โดนตายเพียบเลย ที่โดนแต่ใบ ใบก็เหี่ยวเฉาหงิกงอ...ขอบคุณ คุณdeemeechai ที่แนะนำไอเดียร์ใหม่ในการกำจัดต้นไม้ที่ไม่ต้องการครับ !!!

Liked By: deemeechai, หง
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์