หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เครื่องยนต์สตาร์ทไม่ได้ครับ  (อ่าน 372 ครั้ง)
S. Wittanuch
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: เมษายน 14, 2017, 06:14:04 PM »

ขอความช่วยเหลือครับ พอดีซื้อปั๊มน้ำ6.5แรง สามนิ้วมา พอลองสตาร์ทใช้งาน ดึงครั้งเดียวติดเลยครับ แต่ควันออกมาขาวๆ เดินเครื่องไปไม่ถึงสองนาทีเครื่องดับครับ แล้วพอจะดึงสตาร์ทใหม่ก็ติดแน่นมากดึงไม่ได้เลย อาการนี้คือลูกสูบติดหรือเปล่าครับ พอจะมีวิธีแก้ขั้นต้นแนะนำบ้างใหมครับ

Liked By: A-lekk

kmy707
*

« ตอบ #1 เมื่อ: เมษายน 15, 2017, 06:55:17 AM »

ผมก็เตยเจอเหมือนกันแต่เป็นเครื่องเก่านะครับ ลองถอดหัวเทียนดูว่ามีน้ำมันเครื่องในเสื้อสูบเยอะเลย ใช้ผ้าชั๊บเอาน้ำมันออกหรือใข้กระดาษทิชชูใส่ในช่องหัวเทียนและดึงสายสตราททำหลายครั้งจนน้ำมันแห้งและสตราทเครื่องก็ทำงาน สาเหตุมาจากเวลาเคลื่อนย้ายเครื่องอย่าให้ส่วนที่เป็นลิ้นไอดีไอเสียห้อยลงตำ่แล้วน้ำมันเครื่องมันก็จะไหลลงกระบอกสูบครับ ของท่านจะเป็นเหมือนผมหรือเปล่าไม่ทราบรอท่านอื่นมาตอบบ้าง

ponght
*

« ตอบ #2 เมื่อ: เมษายน 15, 2017, 08:03:19 PM »

น้ำมันเครื่องแห้งรึเปล่าครับ

sutheepong
*

« ตอบ #3 เมื่อ: เมษายน 16, 2017, 10:35:09 AM »

น่าจะอาการลูกสูบติดครับ วิธีแก้เบื้องต้นก็ ถอดหัวเทียนออกมาก่อนครับ แล้วหยอดน้ำมันม 2t ก็ได้ลงไป ทิ้งไว้ซักพัก ใช้มือหมุนที่เพลาให้ฟรี

deemeechai
*

« ตอบ #4 เมื่อ: เมษายน 17, 2017, 02:02:45 PM »

อาการสูบติด  ยิ้มเท่ห์
น้ำมันเครื่องแห้ง ควันจะขาว
เครื่องหลวม ควันจะดำ
เครื่องสี่จังหวะรึไม่ ฮืม

หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์