หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เอาน้ำมันพืชราดดินปลูกต้นไม้ได้ไหม  (อ่าน 662 ครั้ง)
Supachoke085
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: เมษายน 14, 2017, 12:03:06 PM »

เอาน้ำมันพืชราดดินปลูกต้นไม้ได้ไหม

Liked By: likhit

AGRO7
seller1
*

« ตอบ #1 เมื่อ: เมษายน 14, 2017, 02:50:11 PM »

น้ำมันพืชราดดิน หรือพ่นใส่ใบพืช ต้นไม้ตาย ผมทดลองแล้ว แต่ผมเชื่อว่าต้องมีวิธีครับ ตอนนี้ผมกำลังทำอยู่ โดยเอามาหมักก่อน ก็ใช้ได้
แต่ยังไม่ได้ลองเยอะๆ เลยยังไม่สรุปผล

เสรีชน
*

« ตอบ #2 เมื่อ: เมษายน 15, 2017, 10:47:28 AM »

ราดเพื่อ ? สงสัย

*

« ตอบ #3 เมื่อ: เมษายน 15, 2017, 06:56:16 PM »

ปรับาภาพดิน

a_bkk
*

« ตอบ #4 เมื่อ: เมษายน 16, 2017, 06:42:05 AM »

ราดเพื่อ ? สงสัย
อยากทราบเหตุผลด้วยอีกคนครับผม ฮืม

Liked By: เสรีชน
*

« ตอบ #5 เมื่อ: เมษายน 16, 2017, 08:25:14 PM »

ดินมันชื้นครับ
Puifai
*

« ตอบ #6 เมื่อ: เมษายน 16, 2017, 08:49:12 PM »

น้ำมันพืชลิตรละ 30 กว่าบาท เอาไปราดดิน เมื่อดินมันชื้น จะช่วยอะไรครับ
a_bkk
*

« ตอบ #7 เมื่อ: เมษายน 17, 2017, 06:21:27 AM »

ดินมันชื้นครับ
ยังไม่เข้าใจเลยครับ...รบกวนขอคำแนะนำเพิ่มเติม ว่าน้ำมันจะแก้ดินชื้นได้ยังไงครับ..น้ำมันมันไม่ดูดซับน้ำไม่ใช่เหรอครับ งง งง นิดส์นึง....ช่วยอธิบายเป็นความรู้ให้หน่อยครับผม เผื่อจะเจอปัญหาแบบนี้ จะลองเอาไปใช้..จะได้เป็นกรณีศึกษาเพิ่มเติมความรู้ครับผม
likhit
*

« ตอบ #8 เมื่อ: เมษายน 17, 2017, 09:13:31 AM »

ขอบคุณคุณศุภโชคที่ตั้งคำถามนี้ขึ้นนะคะ
'เอาน้ำมันพืชราดดินปลูกต้นไม้ได้ไหม'
ถือว่าคำถามนี้เป็นการ 'คิดนอกกรอบ' จะได้ไหมคะ
แต่คำตอบส่วนตัวแล้ว คิดว่าไม่น่าจะได้นะคะ
...
อยากขอแบ่งปันประสบการณ์และความคิดเห็น
พออ่านคำถามคำตอบอื่นในกระทู้นี้แล้ว
อดนึกถึงตอนเห็นคุณแม่ทำขนม
ท่านจะปั้นแป้งเติมน้ำนิดนึงตอนแรกให้แป้งจับตัว เหนียว ติดมือ
แล้วคราวนี้ก็คอยๆเทน้ำมันพืชใส่ลงในแป้ง
แล้วก็นวดๆๆๆคราวนี้แป้งหายเหนียวติดมือแต่จับเป็นก้อน ให้ปั้นได้เลย
...
ก็นึกภาพตามว่าหากแก้ปัญหาความชื้น
ถ้าเราทำย้อนกระบวนการคือเอาน้ำออกจะดีกว่าไหมคะ
แต่ถ้าผืนดินแปลงใหญ่ๆเห็นจะตักตากแดดน่าจะเป็นงานหนักเอาเรื่อง
-----
ถ้าแก้ปัญหาด้วยการเอาน้ำมันพืชราด
น้ำมันลงไปในดินแล้ว น้ำกับน้ำมันเจอกันแล้ว
ดินก็จะแห้งช้ากว่าเดิม
แล้วก็น่าจะเกิดภาวะมลพิษเยอะตามมาอีกหลายเรื่อง
----
เกิดความคิดตามมาว่าถ้าตักดินชื้นๆนั่นมาสักกระถางแล้วเติมน้ำมันพืชลงไป
แล้วทดลองดูว่าจะเกิดอะไรตามมาก่อนก็ได้นะคะ หรืออาจลองปลูกค้นไม้ที่เลี้ยงง่ายๆ ตายไปไม่เสียดายอ่ะค่ะ
----
ที่ผ่านมาเวลาดินชื้นๆ จนเกือบเน่า หรือในอ่างบัว(เล็กๆ)และใบไม้หล่นแช่น้ำจนเน่า
หลังๆนี้ก็รดด้วยจุลินทรีย์สังเคราะห์แสง แก้ปัญหา ก็พอเป็นไปนะคะ
แต่ก็ยังต้องดูผลต่อ
-----

Liked By: a_bkk, muslin2557
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 17, 2017, 09:18:59 AM โดย likhit » บันทึกการเข้า
phalikhit
*

« ตอบ #9 เมื่อ: เมษายน 17, 2017, 11:05:41 AM »

เอาน้ำมันพืชราดดินปลูกต้นไม้ได้ไหม

ได้ครับ  ได้ผลดีมาก 
ดินปลูกต้นไม้้ของเรา ตรงไหน เราไม่อยากให้หญ้าขึ้น ใช้นำมันราดแล้ว ตายเรียบเลยครับ
ตามรอยแตกหรือร้อยต่อของพื้นคอนกรีตรือกระเบื้อง มักจะมีหญ้าขึ้น ขี้เกียจถอนมากเลย
ใช้น้ำมันเครื่องยอดตามรอยแตก หญ้าไม่ขึ้นเลยครับ  ที่ขึ้นแล้ว  ก็ตาย ครับ

Liked By: muslin2557
compact
seller
*

« ตอบ #10 เมื่อ: เมษายน 17, 2017, 01:13:17 PM »

ถ้าจะเอาน้ำมันพืชมาราดดิน เพื่อ ปรับสภาพดิน และเพื่อให้ดินมันชื้น

ไม่สามารถที่จะปรับสภาพดิน และเพิ่มความชื้นได้ครับ

น้ำมันพืชยังเป็นส่วนที่มีขนาดใหญ่และต่างสถานะ พืชยังเอาไปใช้ประโยชน์ไม่ได้ต้องรอให้มีจุลินทรีย์ที่สามารถย่อยไขมันให้กลายเป็นกรดไขมันจนกระทั่งสามารถละลายน้ำได้ นั้นหละครับพืชถึงจะกินเข้าไปได้

เพราะการดูดซึมอาหารหรือปุ๋ยของต้นไม้จะเป็นแบบการซึมผ่านเยื่อเลือกผ่าน ที่เรียกว่ากระบวนการ ออสโมซีส อาหารทุกชนิดที่พืชจะกินจึงต้องอยู่ในรูปของสารละลายที่มีน้ำเป็นตัวทำละลาย หรือพูดง่ายๆว่า ต้องละลายในน้ำเท่านั้น

ส่วนที่พอราดน้ำมันพืชลงดินแล้วดูชุ่มชื้นอยู่ตลอด นั้นเป็นเพราะสภาพคุณลักษณะเฉพาะของน้ำมันพืชครับ น้ำมันพืชมีจุดหลอมเหลว จุดเดือดที่สูงกว่าน้ำจึงระเหยได้ยากกว่าน้ำมากมาย จะกลายเป็นการปิดกั้นออกซิเจนที่รากพืชใช้ในการหายใจเพราะไปเคลือบรากพืชและปิดกั้นโพรงอากาศระหว่างเม็ดดิน   และจะเปลี่ยนสภาพไปหรือหายไป ก็ต้องรอจนกว่าจะมีจุลินทรีย์ที่สามารถย่อยสลายน้ำมันพืชได้นั้นแหละครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 17, 2017, 08:28:09 PM โดย compact » บันทึกการเข้า
deemeechai
*

« ตอบ #11 เมื่อ: เมษายน 17, 2017, 01:48:32 PM »

ลดความชื้นจากดินด้วยน้ำมัน ฮืม
น้ำสามารถผสมเข้าน้ำมันได้เช่นกัน เข้าด้วยโมเลกุลเล็กๆของน้ำ แต่น้อยมาก
ดังนั้น...น้ำมันไม่ใช่ตัวดูดซับน้ำที่ดี
ในน้ำเมื่อมีน้ำมันผสม...น้ำมันจะไปปิดอากาศภายนอกลงไปในน้ำ ทำให้ออกซิเจนลดลง

ถ้านำน้ำมันมาปรับสภาพดิน ฮืม
ดินจะเป็นตัวแบ่งแยกน้ำในดิน ดินไม่จับตัวเป็นก้อนนะที่ผมคิด
ส่วนปรับสภาพกรดด่างนั้นคงไม่ใช่
ดังนั้น...ดินที่มีน้ำมันผสมจะไปบล็อคออกซิเจนเข้าสู่ใต้ดินมากกว่าจะปรับสภาพของดินให้ดีขึ้นครับ  ยิ้มเท่ห์

*

« ตอบ #12 เมื่อ: เมษายน 18, 2017, 02:18:00 PM »

ขอบคุณทุกท่านมากครับที่ตอบ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์