ข่าว
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: มะยงชิดเสียบบนตอมะม่วงได้เปล่าครับ  (อ่าน 504 ครั้ง)
somroeg
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: เมษายน 11, 2017, 07:50:06 PM »

จะเอามะยงชิดไปเสียบตอมะม่วงมันจะติดไหมครับ ไม่ทราบว่าท่านใดเคยทำบ้างครับ

pon
*

« ตอบ #1 เมื่อ: เมษายน 13, 2017, 12:30:12 AM »

จะได้เรอะไม่น่านะ
phalikhit
*

« ตอบ #2 เมื่อ: เมษายน 13, 2017, 08:09:29 AM »

น่าจะได้นะ
อยากจะทดลอง แต่ไม่มีทั้งมะม่วงและมะยงชิด (ถ้ามีอย่างใดอย่างนึ่งก็พอจะไปหาอีกอย่างได้)
ลองดูซิครับ
por313
*

« ตอบ #3 เมื่อ: เมษายน 13, 2017, 03:37:11 PM »

จะเอามะยงชิดไปเสียบตอมะม่วงมันจะติดไหมครับ ไม่ทราบว่าท่านใดเคยทำบ้างครับ

ไม่ติดครับ
tanawatn
*

« ตอบ #4 เมื่อ: เมษายน 29, 2017, 08:52:35 PM »

ผมเคยเดินเที่ยวป่าอุทยานแห่งชาติไทรทองเจอต้นไม้ที่ชาวบ้านแถวนั้นเรียก มะมาง ลักษณะใบ ผล เหมือนกึ่งกลางระหว่างมะม่วงกับมะปราง(ไม่ใช่มะม่วงป่าแน่นอน) ผลใหญ่กว่ามะยงชิด แบนกว่า รสเปรี้ยว มีเส้นใยเมล็ดมาก เสียดายสมัยโน้นผมยังไม่สนใจเรื่องการติดตาเสียบยอดต้นไม้เลยไม่ไดเก็บเมล็ดมาเพาะ
somroeg
*

« ตอบ #5 เมื่อ: เมษายน 30, 2017, 07:51:52 PM »

ที่ถามก็คือว่ากิ่งพันธุ์มะยงชิดแพงมาก ปลูกแถบอีสานอากาศร้อนต้องดูแลดี ไม่เหมือนมะม่วงปลูกและดูแลง่าย เห็นมะนาวเสียบยอดมะขวิด มะสังก็ยังได้ ฉนั้นมะม่วงกับมะปรางมะยงชิดก็น่าทำได้ ตอนนี้ยังไม่มีใครลอง คงต้องทดลองเองละครับ เดี๋ยวได้ผลยังไงคงได้มีโอกาสเล่าสู่กันฟังครับ

Liked By: catfly, pon
compact
seller
*

« ตอบ #6 เมื่อ: วันนี้ เวลา 08:22:52 AM »

ไม่เคยลองครับ

แต่ถ้าพิจารณา จากการจำแนกชั้นทางวิทยาศาสตร์  น่าจะทำได้ครับ

เพราะ มะม่วง  มะกอก มะปราง อยู่ในวงศ์: Anacardiaceae เดียวกัน

อย่างกรณี มะนาว  มะสัง มะขวิด ก็อยู่ในวงศ์:  Rutaceae เดียวกัน

รอชมผลงาน อายจัง
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์