หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: อยากทำลานตากข้าวโพด  (อ่าน 291 ครั้ง)
laechanok
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: เมษายน 10, 2017, 06:37:13 PM »

อยากทำลานเพื่อตากข้าวโพดอ่ะครับ ผมอยู่สุโขทัย
 1.รับข้าวโพดที่ไหนดี
 2.แล้วเขาส่งกันที่ไหนบ้าง
 3.ต้องใช้เครื่องมืออะไรบ้าง
 4.ต้องมีระบบการจัดการยังไง
เห็นเค้าทำข้าวโพดส่ง cp กัน ก็อยากทำบ้างอ่ะครับ
รบกวนชี้แนะด้วย ขอบคุณครับ

3 โล 10
*

« ตอบ #1 เมื่อ: เมษายน 10, 2017, 07:28:55 PM »

ลงทุนน่าจะหลายบาทนะ
 ลานตาก เทปูนต้องหนาหน่อยละ เพราะรถสิบล้อ รถตักล้อยางต้องเหยียบ
 ลานกว้างเท่าไรดีล่ะ 2 ไร่ พอไหม ครึ่งสนามฟุตบอล เอาไว้ตาก
 โรงเรือน เอาไว้เก็บตอนฝนตก
 รถตักล้อยาง รุ่นตักขึ้นสิบล้อได้ ต้องคันใหญ่หน่อยละ ถ้าคันเล็กต้องเอาไปต่อแขน
 ตาชั่งขนาดใหญ่
 รถไถ มีคราดติดหลัง เอาไว้ตากข้าวโพด

ออฟฟิต หลังเล็ก ๆ หลังนึง ติดแอร์
 บ้านพักคนงาน

แล้วจะสู้พ่อค้าเก่าได้ไหม......ลองดู

farmer by finger
*

« ตอบ #2 เมื่อ: เมษายน 16, 2017, 09:48:45 AM »

มันเป็นการเล่นการพนัน ชนิดหนึ่งของคนรวยครับ
ซื้อข้าวโพดมา ตากแห้ง เก็บไว้ ยังไม่รู้จะขายได้เท่าไร หรือ เมื่อไร ราคาก็ขึ้นลงตลอดเวลาต้องติดดามข่าวตลอด ราคาดีก็เอาออกขาย ราคาไม่ดี บางทีก็ต้องยอมคัทล้อส บางทีก็ต้องเก็บต่อ (แล้วดอกเบี้ยแบงค์ก็เดินต่อ)

ถ้าจะเล่นแบบนี้ เอาเงินจำนวนนี้ไปเล่นหุ้นดีกว่าครับ ไม่ต้องมาเหนื่อยกับคนงานด้วย (ลูกสาวเถ้าแก่โกดังข้าวโพดใหญ่ แถวปากช่อง กล่าว)
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์