หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ซื้อที่ดินด้วยที่ดิน  (อ่าน 669 ครั้ง)
Noi_corach127
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: เมษายน 08, 2017, 12:57:37 AM »

>:(เรื่องมีอยู่ว่าผมไปเจอที่แปลงนึ่ง ประมาน 4-5 ไร่ เขาจะขาย ในราคาประมานไร่ละ 200,000 ติดถนน ผลอยากได้แต่เงินไม่พอเลยว่าจะเอาที่นาของตัวเองและที่ดินแปลงนั้นเข้าธนาคารเพื่อนำเงินมาจ่ายเจ้าของที่ดินได้ไหมครับ
แล้วถ้าไม่ได้ผมจะตรงกู้อย่างไร
ถ้าได้ผมจะติดต่อได้ที่ธนาคารไหนครับ ร้องไห้ ร้องไห้ ตกใจ
ว่าจะซื้อมาทำเกษตรครับ

Liked By: Santiburi

Noi_corach127:-*
"เกษตรรุ่นใหม่ใส่ใจบ้านเกิด"

AGRO7
seller1
*

« ตอบ #1 เมื่อ: เมษายน 08, 2017, 06:52:38 AM »

ที่ดินเปล่า ธนาคารไม่ค่อยปล่อยกู้ครับ แต่ลองคุยดูเผื่อเขาจะให้

Liked By: Santiburi
Boonyang
*

« ตอบ #2 เมื่อ: เมษายน 08, 2017, 08:47:00 AM »

เอาที่นาเข้าธกส.ใช่ป่ะ เท่าที่ตัวเองเคยสัมผัสเจ้าหน้าที่ ธกส มา แต่ละที่ไม่เหมือนกัน ต้องคุยดู

ถ้าปกติเอานาเข้าแล้วกู้เงินมาทำเกษตร ร้านค้าอะไรเนี่ยเขาก็ให้นะ แต่ไม่เยอะ ได้ไม่ถึงราคาประเมิน กรณีเราจะเอาเงินไปทำอย่างอื่นหมายถึงไม่ได้ไปทำเกษตรในที่ดินเดิม แต่เอาไปซื้อที่ดินแปลงใหม่ก็ทำได้ เพราะ ธกส ไม่รู้หรอก

อ้อ ลืมบอก ปกติ ถ้าที่ดินที่จะซื้อใหม่มันติดกับที่ดินเดิมเรา ธนาคารจะให้กูก้อนใหญ่นะ   แต่กรณีไปซื้อแปลงอื่นก็มีแค่ 2 วิธีที่แนะนำคือ

1.  บอกตามตรงว่าจะกู้ไปซื้อที่อีกแปลง อันนี้ส่วนใหญ่ ธกส ไม่ให้แน่นอน  แต่ส่วนตัวมองว่า แล้วแต่สาขาเลย บางสาขาก็แบบให้ แต่อาจจะให้มากกว่าราคาประเมินนิดหน่อย ถ้าราคาประเมินสูงกว่าราคาที่ที่เราจะซื้อก็ดีไป

2.  หลอกว่าจะกู้ไป ทำสวน ทำเกษตร เปิดร้าน ซื้อรถ อะไรก็บอกไปโลด   แต่ก็ได้เงินไม่เกินราคาประเมินเหมือนกัน   แล้วคุณก้เอาเงินนี้ไปซื้อที่แปลงใหม่ตามที่ต้องการครับ   ยิ้มกว้างๆ
Noi_corach127
*

« ตอบ #3 เมื่อ: เมษายน 08, 2017, 08:10:34 PM »

ขอบคุณสำหรับการแนะนำครับ

Noi_corach127:-*
"เกษตรรุ่นใหม่ใส่ใจบ้านเกิด"
thin
*

« ตอบ #4 เมื่อ: เมษายน 08, 2017, 09:03:29 PM »

เคยทำครับ โดยคุยกะเจ้าของที่โอนมาในชื่อเราแล้วเอาที่ใบนั้นละครับยื่นกู้กับ
ธกส.แล้วเร่ก็ผ่อนกัย ธกส.เอา แต่ปัญหาคือเจ้าของที่จะยอมโอนมาชื่อเราก่อนไหม
amsuthon
*

« ตอบ #5 เมื่อ: เมษายน 10, 2017, 02:47:14 PM »

เคยคุยกับ ธกส. เอาไว้ว่า จะเอาที่แปลงที่จะซื้อเข้าจำนำกับ ธกส. และถ้าไม่พอ ก็สามาถเอาที่แปลงอื่นมาร่วมจำนำ จนกว่าจะพอ กี่แปลงก็ได้
แบบนี้ก็ แล้วแต่ ธกส.แต่ละที่เหมือนที่เพื่อนๆบอกครับ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์